Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

kimxuyen

Member
Ðề: Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

Nói ra thì bảo thế này thế nọ chứ để bị giật bởi cục sạc thì quá chi là hy hữu và có khi khả năng bị giật là 0%.
Mình cũng ko hiểu là bị giật kiểu gì khi các linh kiện trong bộ sạc chỉ chịu được điện thế 0-9v, hơn nữa nếu cho rằng nó bị rò điện thì bằng cách nào để truyền vào ng khi mà quanh bộ sạc là cao su cách điện.
Hơn nữa nếu do chập thì làm sao mà còn được nguồn điện do mạch hở thì làm sao mà giật đc.
Hàng nhái thì hàng nhái thật nhưng để làm ra nó ng ta cũng fai dựa trên nguyên lý chung, chỉ có điều hàng nhái thì linh kiện kém hơn, ít linh kiện hơn nhưng vẫn đạt chuẩn ra để sạc cho em nó.
Một thiết bị dùng điện có 3-6v khi có nguồn điện 100-220v đi vào thì ngay lập tức bị cháy và nổ ngay do vậy nếu có thì cũng ko thể nào truyền đc do mạch hở và dây cable của sạc ko thể nào chịu đc dòng điện cao như vậy. Các bác có thấy ng ta dùng dây dân nhỏ như vậy để nối vào nguồn cao thế bao giờ ko???
Do vậy những thông tin này ko thể tin đc.
Ko có đồ Tàu thì dân VN giờ chắc đang ở những năm 2000. Ko có xe máy tàu thì ng VN đâu bit đến xe máy...

Pro này là fan của bọn tàu khựa nè,phát biểu nguy hiểm ác.

Rhett Butler

Well-Known Member

Sao các bác lại gọi những người đất nước anh em "môi hở răng lạnh" là bọn Tàu khựa???

Thời SV, thầy giáo dạy chính trị mình nói: "VN và TQ là 2 nước anh em, như môi với răng, nhưng thi thoảng răng lại cắn vào môi 1 cái".

Ngẫm ra, đúng quá! [-X

cái gì là hàng nhái chỉ có bọn tàu khựa

jetzhu83

Member
Ðề: Re: Ðề: Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam nói không với hàng tàu
Hàng Việt còn nguye hiểm hơn hàng tàu. Hàng điện tử của TQ xài dc 1 năm hư thì hàng điện tử VN chì vài tháng.

thangnvbk

Member

Bác ạ, cái tên nó gọi là cầu chì nên cái dây nối đó nó là sợi dây chì ạ. Do thời bao cấp cái gì nó cũng thiếu thốn nên dân ta muốn có điện nhanh mới "sáng tạo" ra cách dùng sợi dây đồng thay thế, thậm chí là sợi dây đồng thật to để ... cho nó lâu nổ cầu chì :((. Mục đích của dây chì là khi quá tải nó sẽ nổ để ngắt điện ngay, đàng này nhà ta dùng loại dây đồng chịu được công suất cao hơn nhiều lần nên nhiều lúc hậu quả là khôn lường. Nhưng cái ý bác nói về sợi dây đồng nhỏ xíu đó có thể giật chết nhiều người thì không cần phải bàn ạ.
Sao Bác lại nói điện 220v là nguồn cao thế. Với điện áp 220v thì chỉ cần sợi đồng bằng sợi tóc cũng đủ làm chết người. Bạn xem cái cầu chì ngày xưa toàn dùng 1 sợi đồng nhỏ xíu dúng cho cả mạng điện gia đình ấy à. giật chết cả trăm người cũng chưa quá tải được sợi đồng tóc ấy nhé.

hoacnguyengiap

Đọc bài của bạn này đến câu cuối cùng thì giật mình, vậy là dân VN chắc phải đội ơn Tàu lắm lắm vì nếu không có anh Tàu chắc giờ này dân VN vẫn còn đang trong thời kỳ ăn lông ở lỗ. Chính vì nhiều người và rất nhiều người VN có suy nghĩ mang ơn anh Tàu nên anh Tàu cứ ngang nhiên ức hiếp ngư dân VN trên ngay trên vùng biển của VN.

Dù ghét nhưng mình vẫn phải công nhận là không có đồ Tàu thì VN không như bây giờ đâu bác. SX đồ gia dụng trong nước không hề cung đủ cho tiêu dùng. Nghĩ cảnh cái tăm, cái đũa cũng có mác TQ là biết trong nước thế nào rồi chứ đừng nói đến các loại máy móc điện tử.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Không phải nói nhưng các bác thử coi lại xem, trong nhà mình có được bao nhiêu đồ không "Made in China"... Giờ mình mới nhận ra cái "thâm" của bọn khựa thì quá muộn rùi...
Em nhớ ngày xưa nghe các cụ nói tụi khựa còn khuyến khích mua móng trâu, móng bò... Ngẫm lại thấy nó thâm thật, với người Việt ta, ở các vùng quê lúc đó vẫn coi con trâu là đầu cơ nghiệp, nó chỉ xin cái móng, nghe tưởng chừng rất đơn giản nhưng lại rất thâm nho...
Cũng giống như bây giờ, đến cả cái tăm xỉa răng, em cũng thấy toàn "Made in China"...

HLT

Member
Ðề: Re: Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

Trước mình dùng iP 3GS vừa sạc vừa cầm máy nhắn tin đã bị rò điện tê tê cả người rồi, đặc biệt là khi để chân trực tiếp lên sàn nhà. Sau đó mình co chân lên ghế và nắm chặt ĐT thì ko bị hiện tượng trên. Ko biết đấy có phải là do dùng sạc lô hay ko nữa!
Dự là bác dùng phải hàng khựa roài. Em đã dùng qua 2G, 3Gs và 4s chưa bao giờ bị tê khi dùng cả. Nhà em đi đất nhá.

jetzhu83

Member

Xin lỗi bác chứ không có đồ tàu VN vẫn sống tốt, ý bác nói là không có tàu khựa thì vn mình ở thời kỳ đồ đá, nhờ tàu mà chúng ta theo kịp thế giới nhờ thằng tàu mà khai thông cho VN hả, chắc bác yêu nước tàu lắm nên mói nói cái kiểu như vậy,tự vã vào mặt cho tỉnh đi, thời chưa có xe tàu xin lỗi bác nhá năm 92 dream Thái chạy đầy đường, city và angel phóng bạt mạng, sau này thêm sirius của yamaha ( năm 99) hàng Nhật nguyên chiếc chứ éo có thèm chạy cái xe tàu của bác đâu nhé, đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm,chắc cả đời bác cũng chỉ chạy cái xe tầu mà anh khựa khai sinh cho bác thôi :))
Vậy bác thử sống mà ko xài bất kỳ 1 món hàng nào made in china xem. có qua nổi 1 ngày không? chỉ suy nghỉ phiến diện mà không nghĩ tới thực tế. Hàng ko tốt thì đào thải, hàng tốt, xài được thì vẫn xài tốt vì bản thân VN chả sx đc gì hết, mà nhập hàng Âu Mỹ thì mấy bác làm lương 3-4tr/ tháng mua bằng niềm tin àh.

vdhoan

Member

Đã dốt mà lại cố tỏ ra nguy hiểm. Không còn gì để nói.
(Sorry vì quên trích dẫn, còm này dành cho ngaytanthe)

Nói tóm lại là nên bài trừ cả hàng Tàu lẫn hàng Táo, chúng đều nguy hiểm như nhau. :)

vdhoan

Member

Nói ra thì bảo thế này thế nọ chứ để bị giật bởi cục sạc thì quá chi là hy hữu và có khi khả năng bị giật là 0%.
Mình cũng ko hiểu là bị giật kiểu gì khi các linh kiện trong bộ sạc chỉ chịu được điện thế 0-9v, hơn nữa nếu cho rằng nó bị rò điện thì bằng cách nào để truyền vào ng khi mà quanh bộ sạc là cao su cách điện.
Hơn nữa nếu do chập thì làm sao mà còn được nguồn điện do mạch hở thì làm sao mà giật đc.
Hàng nhái thì hàng nhái thật nhưng để làm ra nó ng ta cũng fai dựa trên nguyên lý chung, chỉ có điều hàng nhái thì linh kiện kém hơn, ít linh kiện hơn nhưng vẫn đạt chuẩn ra để sạc cho em nó.
Một thiết bị dùng điện có 3-6v khi có nguồn điện 100-220v đi vào thì ngay lập tức bị cháy và nổ ngay do vậy nếu có thì cũng ko thể nào truyền đc do mạch hở và dây cable của sạc ko thể nào chịu đc dòng điện cao như vậy. Các bác có thấy ng ta dùng dây dân nhỏ như vậy để nối vào nguồn cao thế bao giờ ko???
Do vậy những thông tin này ko thể tin đc.
Ko có đồ Tàu thì dân VN giờ chắc đang ở những năm 2000. Ko có xe máy tàu thì ng VN đâu bit đến xe máy...
Đã dốt lại cố tỏ ra nguy hiểm. Không còn gì để nói.

buiphu2001

em nghĩ bác ngaytanthe_bk nên xem lại kiến thức về an toàn điện, hoặc hỏi bạn nào đó học điện giải thích cho ạ. Áp lớn mà dòng nhỏ thì cũng ko xi nhê gì đâu, nhưng mà áp nhỏ dòng lớn thì có vấn đề đấy ạ.

tình hình là mới hư cục sạc ipad. định mua sạc tàu cho rẻ. mà kiều này thì phải mua hàng zin thôi

25hanthuyen

Active Member

Mình nhiều khi tự hứa với bản thân những gì mà VN sản xuất được mình sẽ ưu tiên dùng, những gì mà TQ sản xuất mà ko cần thiết lắm thì ko dùng đế nữa nhưng mà nói ra chỉ thêm buồn. Một số hàng của Việt Nam sản xuất nhưng trên thực tế 40 -60% là linh kiện hoặc vật liệu nhập TQ thế mới đau chứ.

duyanphuong

Member
Ðề: Re: Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

Trước mình dùng iP 3GS vừa sạc vừa cầm máy nhắn tin đã bị rò điện tê tê cả người rồi, đặc biệt là khi để chân trực tiếp lên sàn nhà. Sau đó mình co chân lên ghế và nắm chặt ĐT thì ko bị hiện tượng trên. Ko biết đấy có phải là do dùng sạc lô hay ko nữa!

Các thiết bị điện tử thường có điện "mát". Ví dụ như máy deckstop thì nếu bạn không "kết nối đất" bảo vệ thì khi đi chân trần và tiếp xúc với thùng máy sẽ bị giật. Nếu thùng máy có sơn bảo vệ tốt thì sẽ không bị hiện tượng trên. các thiết bị có vỏ bằng Kim loại đều có như Mac, Deckstop v.v

letronghuu84

Re: Ðề: Sạc iPhone nhái lại hại người và những bí ẩn đen tối bị che giấu

Thánh vdhoan phán "hay quá".Dựa cột nghe cho nó lành...

Hàng TQ thật sự không nên dùng, nhưng không dùng nó thì lấy gì mà xài, Việt Nam đúng là chỉ giỏi nói thôi!

meocon

Well-Known Member

Hic , nhưng quan trọng mua bên ngoài làm sao phân biệt dc ????

Bên trên