Phòng 4mx4m cài đặt H.T 7.1 được không?

vmthien

Well-Known Member
Phòng mình D.T 4mx4m sắp tới xây nhà sẽ làm một phòng xem phim siêu Mini với máy chiếu . Về phần hình ảnh thì ổn tuy rằng chắc xem không đã lắm.. . Còn về âm thanh thì nếu cài đặt H.T âm thanh 7.1 được không các bác... Vì ghế ngồi đặt sát tường rồi thì 2 loa Surround đặt 2 bên cùng vách tường với ghế , còn 2 loa Back thì đặt trên đầu ngang hàng với loa Surround luôn liệu có ổn không...? các bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo ạ.... Thanks

HD 2160p

Ðề: Phòng 4mx4m cài đặt H.T 7.1 được không?

Chắc cũng tạm đc chứ kô ổn lắm, vì như thế thì hiệu ứng âm thanh từ loa Back chạy lên Surround sẽ kô có mà chỉ nghe như nhau.
Bạn có thể lắp 2 loa Surr 2 bên ghế ngang = với tầm ngồi, 2 loa Back lắp phía sau hơi vô giữa 1 tí và volume set nhỏ hơn. Lúc đó có hiệu ứng sẽ nghe nó chạy từ sau gáy ra bên tai rồi ra trước mặt (front) hoặc ngược lại.

Mà do film hiệu ứng DTS-Maste (7.1) chưa nhiều nên có thể lắp 5.1 cũng ổn đó.

P/S: đoán mò vậy thôi, vì nhà em đang xây quán cafe chưa có dàn để test và đang thiếu ít gạch... các bác cứ ném ạ :)|.

trecon

4x4 là hoành tráng rồi, chọn loa cỡ vừa phải, phòng xử lý tiếng vọng cho tốt là ổn ngay.

meomatto

Active Member

Được chứ, nhưng vặn tiếng vừa vừa thôi ko thì thủng tai đấy nha!

luciano

Active Member

bác nên lên trang projectorcentral.com để tính khoảng cách đặt máy chiếu nhé, vì mỗi dòng sẽ có 1 throw distance khác nhau.

máy chiếu phóng ra 100'' thì theo em là rấ tđẹp

lehoang40

4 x 4m chỉ nên set up 5.1 thôi, 7.1 phí vì nghe sẽ không khác 5.1, ngay cả khi set up 5.1, việc đầu tư loa surround đa hướng hay 1 hướng cũng còn phải cân nhắc.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác lehoang nói chí phải, lúc trước e cũng chơi 7.1 nghe hiệu ứng nó loạn xà ngầu, từ khi đánh bi-amp bỏ surrback thì nghe hay hơn hẳn, phòng phải rộng con AVR gấu thì mới cân nhắc đến 7.1

onggia

Well-Known Member

Phòng bác chủ cứ 5.1 mà chiến là ổn rùi bác ạ,7.1 thêm mệt mỏi về cách bố trí mà hiệu quả cũng không hơn là bao nhiêu,thay vì mua 2 cặp sur tầm tầm bác làm 1 cặp sur tốt sẽ hiệu quả hơn.

Achilles

phong này 5.1 là đủ rồi ,,, tham lam gi 7.1 .....4x4 lhowi bi vuông nhỉ

trangchodom

Well-Known Member

Phòng 4*4 m2, theo ý của em, lắp 7.1 sur và sur back âm thanh lẫn lộn không hay bằng 5.1.

Bên trên