Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

nhthang_hdn

Ðề: Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

Bác xem lại coi có nhầm "Công suất" và volume không nhé!?
QUOTE]

Ý em là công suất các bác ạ, vì e đang có ý định ghép e Microlab A6661 vào với C607. Mà công suất của e Microlab là 14Wx5, loa Cen 29W nên e sợ cắm vào là hết hát luôn. Phải vào tham khảo các bác có kinh nghiệm trước :D:-S:-??~:>

lehoang40

Bác xem lại coi có nhầm "Công suất" và volume không nhé!?
QUOTE]

Ý em là công suất các bác ạ, vì e đang có ý định ghép e Microlab A6661 vào với C607. Mà công suất của e Microlab là 14Wx5, loa Cen 29W nên e sợ cắm vào là hết hát luôn. Phải vào tham khảo các bác có kinh nghiệm trước :D:-S:-??~:>

Không hiểu ý bác? ghép Microlab A6661 với loa Jamo C607 hả bác?

vinagoh

Well-Known Member

Ý bác chủ là dùng C607 làm main và dùng Microlap A661 làm surr trên cùng 1 AVR phải không?

Hix, theo em thì bác mua cặp surr khác đi cho phù hợp với avr của mình chứ dùng kiểu này kỳ lắm. Chả tương xứng gì cả.

Về cs của avr thì do volume master quyết định nhưng trong giới hạn max của nó. Có thể vào setup volume cho từng kênh nếu muốn. Mà cũng phải xem thử loa Microlap bao nhiêu ohm nhé, thấp hơn 6 ohm thì mệt mỏi cái avr đấy.

Nghia_PMT

Well-Known Member

mua mấy cái loa cube của bose của bác gì đang bán kìa, làm surround hay phết đấy các bác

ck77

Member

Bác ck77 thử tăng tần số 250Hz và 400Hz lên +5dB cho center. Tăng các tần số 1000Hz trở lên cho surround lên +5dB, rồi xem phim và nghe Thúy Nga 5.1 xem có hay hơn không?

cám ơn a đã tư vấn, nhưng giờ e đang ngồi trong cafe HD rùi chưa thử được, chiều đi off ko a? Có gì tối e thử theo cách của a rồi e báo cáo nha, tks

Nghia_PMT

Well-Known Member

chiều nay off mấy h các bác? địa điểm ở đâu thế? E xem cố gắng thu xếp chạy đến đc ko.

nhthang_hdn

Ý bác chủ là dùng C607 làm main và dùng Microlap A661 làm surr trên cùng 1 AVR phải không?

Hix, theo em thì bác mua cặp surr khác đi cho phù hợp với avr của mình chứ dùng kiểu này kỳ lắm. Chả tương xứng gì cả.

Về cs của avr thì do volume master quyết định nhưng trong giới hạn max của nó. Có thể vào setup volume cho từng kênh nếu muốn. Mà cũng phải xem thử loa Microlap bao nhiêu ohm nhé, thấp hơn 6 ohm thì mệt mỏi cái avr đấy.

Chuẩn không cần chỉnh ạ :D
Hiện tại giờ tình hình tài chính của e eo hẹp, chưa thể cố hơn nữa, lại thích phá nên e muốn thử ghép xem có được không ;;)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình hôm wa đi thưởng thức con Onkyo này sao rồi các bác, sao ko thấy ai bàn tán vậy?

lehoang40

Tình hình hôm wa đi thưởng thức con Onkyo này sao rồi các bác, sao ko thấy ai bàn tán vậy?

Bên mục họp mặt đấy Bá Nghĩa, có nói về buổi off line này. Hôm qua con Onkyo này thử với dàn BW serie 7 cho nên nó nghe cũng không tệ tí nào đâu. :)

locnp

Well-Known Member

Hôm qua đi off về mệt quá bác ạ!!! Trước khi tham dự em có ghé Trương Nghĩa nghe denon với MA RX6 với ông bạn, tiếp đến là nghe tiếp cặp tannoy 10K$ rồi mới đến quán Cafe offline với anh em. Thú thật lúc đó em cũng confuse, không dám đánh giá em nó thế nào nữa, hic...

Nghia_PMT

Well-Known Member

B&W series 7 sao nó đánh đc a.Linh có power thêm ko a?

lehoang40

B&W series 7 sao nó đánh đc a.Linh có power thêm ko a?

Không có power, chỉ đánh giá được phần trung và cao thôi, bass ra không được, nhưng nhờ loa dãi trên quá đẹp nên làm dịu hẳn tính thô của Onkyo.

ck77

Member

Không có power, chỉ đánh giá được phần trung và cao thôi, bass ra không được, nhưng nhờ loa dãi trên quá đẹp nên làm dịu hẳn tính thô của Onkyo.

nghe cái cặp Tannoy bự chảng của quán xong là hết ý kiến luôn he a Linh

hoang2008

Các bác đã nghe qua Onkyo RT 180 mà không chịu review thật lòng khả năng nghe nhạc của em nó gì cả, cứ úp, úp mở mở thế thì không được. Hôm qua mình đã có dịp nghe qua, xin có vài nận xét như sau:
- Phần xem phim thì không đề cập nửa, đạt trên mức yêu cầu.
- Phần nghe nhạc: Xin nói thẳng, âm thanh của Onkyo rất thô, cái này mình không phải chê, vì có một số người thích cái chất âm thô như vậy. Bác nào thích nghe ngọt, dịu thì đừng đụng vào Onkyo, nghe Như Quỳnh hát tự nhiên mình thấy Như Quỳnh khỏe quá :), tiếng bass thì mạnh và treble leng keng nhưng không nhuyễn. Em Onkyo này mà phối với Bose, JBL dòng E nghe Dance, Rock hay Disco thì hợp. Nghe Jazz, vocal thì hơi bị dội :)
Còm một điều nửa là khi nghe nhạc bằng Onkyo mà nghe chế độ Direct (tức không cho cân chỉnh treble và bass) thì nghe không đặng, nhưng khi nghe ở chế độ stereo thì nghe được hơn. Điều này cho thấy em Onkyo này dựa vào việc cân chỉnh equalizer nhiều giống mấy cái amply hát Karaoke.
- Máy Onkyo này sinh nhiệt rất nhiều, phải nói là nóng chứ không phải âm ấm, nóng cở mấy cái amply chơi class A (như Pioneer AX10, D10TX).

Tóm lại, đây là một AV receiver đúng nghĩa, chuyên cho xem phim, khi nghe nhạc thì chất âm thô (gần giống âm của Yamaha), dựa nhiều vào cân chỉnh để cho âm thanh cải thiện hơn. Tối nay mình sẽ thử ghép em nó với cái Power xem âm thanh có cải thiện hay không rồi review tiếp cho các bác.

Bác ghép với jamo hay b&w khi xem phim ạ? Bác có thể chi tiết hơn khi xem phim với b&w 684 không ạ? Em đang quan tâm em này về ghép với b&w. Rất cảm ơn bác.

lehoang40

Bác ghép với jamo hay b&w khi xem phim ạ? Bác có thể chi tiết hơn khi xem phim với b&w 684 không ạ? Em đang quan tâm em này về ghép với b&w. Rất cảm ơn bác.

Dưới chử ký mình có dàn HT2, mình thay con A1D bằng Onkyo, khi xem phim thì quá OK, các hiệu ứng rõ ràng, âm thanh thì rộn ràng và rất có lực, nói chung loa BW khi xem phim với Onkyo thì đạt yêu cầu.
Nếu bác thấy kết BW thì cứ việc đem về thôi, sau này tìm thêm một Power tốt một chút thì sẽ đạt yêu cầu về nghe nhạc.

Bên trên