Nokia 603: có Belle, có NFC, giá cũng rẻ …Rồi sao nữa?

nhocdl

Ðề: Nokia 603: có Belle, có NFC, giá cũng rẻ …Rồi sao nữa?

theo cá nhân em cảm nhận thì cảm ứng không mượt lắm bác à

Fuka

e thích Nokia đc cái pin trâu vs máy bền, nhưng mà smartphone của nó thì chất lượng tới ứng dụng chỉ tầm trung bình, hơi ngán :-<

saigonmobile

theo cá nhân em cảm nhận thì cảm ứng không mượt lắm bác à

Cảm ứng bi giờ tầm từ 4tr trở lên là toàn điện dung rồi. Mình nghĩ từ 4tr trở lên cảm ứng mượt lắm rồi
e thích Nokia đc cái pin trâu vs máy bền, nhưng mà smartphone của nó thì chất lượng tới ứng dụng chỉ tầm trung bình, hơi ngán :-<
Chất lượng Smartphone cải thiện nhiều rồi bạn, Nokia độ bền là thương hiệu rồi
Ứng dụng Android còn ít chứ mình thấy Symbian cũng khá nhiều, mặc dù Symbian quá già cỗi những vẫn xài ok

hellboy118

Cảm ứng bi giờ tầm từ 4tr trở lên là toàn điện dung rồi. Mình nghĩ từ 4tr trở lên cảm ứng mượt lắm rồi

Chất lượng Smartphone cải thiện nhiều rồi bạn, Nokia độ bền là thương hiệu rồi
Ứng dụng Android còn ít chứ mình thấy Symbian cũng khá nhiều, mặc dù Symbian quá già cỗi những vẫn xài ok

mấy con android chip dual core còn giật nữa là con này (mặc dù OS khác nhau)

//ứng dụng android mà ít, có nhầm ko bạn?

saigonmobile

mấy con android chip dual core còn giật nữa là con này (mặc dù OS khác nhau)

//ứng dụng android mà ít, có nhầm ko bạn?

Symbian nó khác Android bác ơi. Bác đã đọc bài HĐH android ko tận dụng được sức mạnh của CPU chưa?
Ứng dụng cho android ít hơn hẳn của apple, chứ có hơn đc nokia ko :D

nhocdl

mình nghĩ với cấu hình máy này thì giá gần 6 chai là hợp lý với những tv trung thành với nokia :D

zalman

Thêm ttin về belle :

Symbian Belle là một bản nâng cấp lớn và quan trọng của Symbian về mặt giao diện, hiệu năng lẫn chức năng mới. Sau đây là những điểm mới của Symbian Belle.

1. GIAO DIỆN
Giao diện thay đổi gần như hoàn toàn so với Symbian Anna, đặc biệt là Homescreen. Chúng ta có:

Khu Notification

Giống như Android và iOS, Symbian giờ đây cũng có thanh Notification riêng bằng cách kéo trượt từ phía trên màn hình xuống. Trong đây có 4 công tắc chính dùng để bật/tắt kết nối Mobile Data, Wi-Fi, Bluetooth và chế độ Im lặng (Silent). Hiện nay bạn không thể tuỳ chỉnh thay đổi 4 công tắc này. Bên dưới 4 công tắc sẽ hiển thị các kết nối mạng mà máy đang sử dụng (nhà mạng, Wi-Fi...), lịch hẹn, nhắc nhở cũng như số lượng tin nhắn mới và cuộc gọi nhỡ.

Thanh trạng trái (Status bar)
Thanh này nằm phía trên cùng màn hình, nơi chứa các biểu tượng cột sóng, pin... Nó đã được làm mới lại toàn bộ, thon gọn, đẹp và dễ nhìn hơn. Toàn bộ các biểu tượng như tên nhà mạng, các icon kết nối, cột sóng, pin và đồng hồ đều nằm trên cùng 1 dòng duy nhất.

Homescreen mới
Không giống như giao diện Homescreen của Anna và Symbian^3 chỉ cho bạn có 6 ô để đặt các widget và icon phần mềm. Homescreen của Belle cho phép bạn đặt các widget và icon trên bất kỳ vị trí nào trên màn hình tương tự như Android và iOS nhưng có phần cao cấp hơn. Bạn không nhất thiết phải xếp các icon nằm thẳng hàng trên cùng 1 hàng dọc hoặc hàng ngang mà bạn có thể xếp nó thành vòng tròn, đường xéo, đường zig zag... hay bất cứ hình nào mà bạn thích.

Homescreen của Belle còn thông minh ở chỗ khi bạn xoay máy nằm ngang, các icon và widget sẽ tự sắp xếp lại vị trí cho phù hợp với màn hình nằm ngang. Và cách sắp xếp này không ảnh hưởng đến các vị trí của chúng khi đặt máy đứng. Nghĩa là ở 2 chế độ đứng và nằm ngang, bạn sẽ có 2 màn hình với 2 cách sắp xếp icon khác nhau, việc bạn sắp xếp các icon ở chế độ này không ảnh hưởng đến cách sắp xếp ở chế độ kia.

Có thêm nút Back

Một bổ sung nhỏ nữa nhưng cũng rất đáng khen đó là nút Back (Trở ra). Nút này luôn nằm ở góc dưới bên trái màn hình và có tác dụng đưa bạn trở ra màn hình trước đó.

2. HIỆU NĂNG

Ngoài giao diện, hiệu năng hoạt động của các máy Belle cũng được cải thiện đáng kể. Bạn có thể chạy hàng chục phần mềm cùng lúc mà máy vẫn chạy nhanh và mượt mà, không bị treo máy.

Mình đã thử chạy liên tục hơn 20 phần mềm cùng lúc trong suốt buổi mà máy vẫn không hề bị chậm, việc kích hoạt các ứng dụng đang chạy cũng rất nhanh, gần như tức thời và bạn có thể sử dụng chúng ngay mà không gặp phải tình trạng đứng hình hay treo máy như các phiên bản Symbian trước.

3. TRÌNH DUYỆT WEB

Đây là một điểm nâng cấp tuyệt vời nữa của Belle. Bạn có thể Back/Forward trong lúc lướt web với tốc độ cực kỳ nhanh và gần như tức thời, tương tự như khi dùng Opera Mini.

Ở các bản Symbian trước, khi bạn nhấn nút Back hay Forward để trở lại trang web trước thì máy sẽ phải tải lại trang đó, rất mất thời gian và dung lượng lướt web. Còn trên Belle thì máy sẽ lưu sẵn cho bạn các trang web vừa xem, để khi bạn nhấn nút Back hay Forward thì trang trước đó sẽ hiện ra ngay lập tức mà không phải tải lại, bạn cũng không cần phải chờ đợi nữa, rất đã. Ngoài ra, trình duyệt web của Belle còn cho phép bạn đặt Homepage là các website thường truy cập.

4. NFC
Với kết nối NFC, bạn chỉ cần chạm nhẹ 2 máy vào nhau là máy có thể tự động chia sẻ tập tin qua lại với nhau mà không cần bạn phải cài đặt hay làm thêm thao tác gì khác, rất nhanh chóng và dễ dàng. Chưa hết, bạn còn có thể chạm nhẹ 2 điện thoại vào nhau để chơi game hai người, chạm điện thoại vào loa ngoài không dây có hỗ trợ NFC để phát nhạc qua loa ngoài ngay lập tức, chạm vào tai nghe không dây để kết nối với tai nghe và còn rất nhiều trò vui khác...

Vì chúng ta có thể dùng điện thoại để ghi thông tin lên thẻ NFC nên ta có thể dùng thẻ NFC để làm danh thiếp, hoặc để chứa các thông tin liên lạc khác như website, mạng xã hội... Bạn cũng có thể dùng thẻ NFC để chứa username và password Wi-Fi của một nơi nào đó để khi đến, bạn chỉ cần chạm điện thoại của mình vào chiếc thẻ là máy sẽ tự động nhớ và truy cập Wi-Fi được ngay mà không cần phải nhập lại 2 thông số trên.

5. Nokia Store

Nokia Store (tên cũ là Ovi Store) nhanh hơn, mượt mà hơn và cũng thông minh hơn. Tốc độ hiển thị và tải trang khá nhanh, không còn chậm chạp như các phiên bản cũ và nó cũng bỏ luôn cơ chế xem theo nhiều trang. Bạn sẽ không cần phải chuyển đến trang trước, trang sau hay đầu, cuối gì nữa vì khi đang cuộn xem ứng dụng, cuộn xuống cuối danh sách thì máy sẽ tự động tải tiếp các ứng dụng khác nằm bên dưới và bạn lại có thể cuộn xuống để xem tiếp. Tất cả những ứng dụng mà bạn đang xem đều được hiển thị trên cùng 1 trang duy nhất.

nhocdl

Mình đã thử chạy liên tục hơn 20 phần mềm cùng lúc trong suốt buổi mà máy vẫn không hề bị chậm, việc kích hoạt các ứng dụng đang chạy cũng rất nhanh, gần như tức thời và bạn có thể sử dụng chúng ngay mà không gặp phải tình trạng đứng hình hay treo máy như các phiên bản Symbian trước.

vậy chứng tỏ chip 1GHz của em 603 này xài rất hiệu quả, thật là quá tuyệt, nhưng nó có giúp chạy nhiều ứng dụng nhưng pin đỡ hao không nhỉ

saigonmobile

Có thể Symbian nó tận dụng được sức mạnh của CPU 1ghz thì sao nhỉ????
Con 603 chạy đc nhiều chương trình ko các bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

~~clover

mình thích loại tai nghe 2 khúc của nokia hơn, chình nhạc và âm lượng mà ko mất công phải lấy máy ra, sao máy dòng smartphone gần đây không có nhỉ

xem bài review thì em này có vẻ khá ngon hơn so với những em dung Symbian đời trước nhỉ :)

//cái vụ NFC có vẻ hay hay, mà có mình nokia có thôi hả?

saigonmobile

xem bài review thì em này có vẻ khá ngon hơn so với những em dung Symbian đời trước nhỉ :)

NFC đã có trên vài máy nokia.
Hiện tại có thêm blackberry có sử dụng và các hãng khác đang nhăm nhe, nói chung là có tương lai

zalman

Mấy hãng khác cũng tích hợp nhưng ko ngon = e nokia 603 này :D

~~clover

Với kết nối NFC, bạn chỉ cần chạm nhẹ 2 máy vào nhau là máy có thể tự động chia sẻ tập tin qua lại với nhau mà không cần bạn phải cài đặt hay làm thêm thao tác gì khác, rất nhanh chóng và dễ dàng.
vậy thì việc bảo mật có tốt lắm ko? nó chạm vào cái là ôm hết dữ liệu của mình à :|

~~clover

Với kết nối NFC, bạn chỉ cần chạm nhẹ 2 máy vào nhau là máy có thể tự động chia sẻ tập tin qua lại với nhau mà không cần bạn phải cài đặt hay làm thêm thao tác gì khác, rất nhanh chóng và dễ dàng.
vậy thì việc bảo mật có tốt lắm ko? nó chạm vào cái là ôm hết dữ liệu của mình à :|

changngoc_vtn

em thayt cai nay chj dc cai cong nghe NFC thui . bay gio ngta toan choi hang vj xu li loi kep chu cai loai 1GH coi` thoi chua lm nen chuyen . nokia dag de mat dan thj phan trong lag djen thoai roi` can fai co ke hoack thay doi lai .
8-X

saigonmobile

em thayt cai nay chj dc cai cong nghe NFC thui . bay gio ngta toan choi hang vj xu li loi kep chu cai loai 1GH coi` thoi chua lm nen chuyen . nokia dag de mat dan thj phan trong lag djen thoai roi` can fai co ke hoack thay doi lai .
8-X

Lõi kép chạy nhanh hay ko còn tùy hệ điều hành nữa đó bạn

Trên tinhtế có anh TDNC test 12 chương trình 1 lúc mà 603 vẫn chạy mượt, ko biết có thật ko?
Link nè [Trên tay] Nokia 603: Symbian Belle, CPU 1GHz, có NFC

Mấy hãng khác cũng tích hợp nhưng ko ngon = e nokia 603 này :D

đã có cụ nào xài chưa mà biết nó ko ngon = vậy?

Lõi kép chạy nhanh hay ko còn tùy hệ điều hành nữa đó bạn

Trên tinhtế có anh TDNC test 12 chương trình 1 lúc mà 603 vẫn chạy mượt, ko biết có thật ko?
Link nè [Trên tay] Nokia 603: Symbian Belle, CPU 1GHz, có NFC

12 chương trình chạy cùng lúc thì cũng khá ngầu rồi
ngày xưa N86 chạy mấy chục app mà :))

Chỉnh sửa lần cuối:

nhocdl

mình xài E71 thấy nokia store không có nhiều ứng dụng hay lắm, ko biết qua dòng smartphone 603 này thì nó có cập nhật nhiều ứng dụng ko :-?

Bên trên