nhờ các bạn tư vấn chọn tivi cho dàn HT

vitaminc

mình đang định lấy con Scarlet LG60 (LCD) 42'' full HD... nhưng phải đợi đến đầu tháng 3 mới có hàng...
lên diễn đàn thấy anh em khen plasma 42'' panasonic PV80 quá.... mà các siêu thị điện máy đang giảm giá em này quá.....

Scarlet LG60 được full HD , còn PV80 chỉ dc HD ready nhưng thấy bảo pana mầu đẹp hơn LG nhiều....

mong anh em tư vấn giùm... chờ đợi lấy Scarlet LG60 hay là chơi luôn em PV80....
giá chênh nhau khoảng 1-2 triệu thôi...

duongbaba

Active Member
Ðề: nhờ các bạn tư vấn chọn tivi cho dàn HT

mình đang định lấy con Scarlet LG60 (LCD) 42'' full HD... nhưng phải đợi đến đầu tháng 3 mới có hàng...
lên diễn đàn thấy anh em khen plasma 42'' panasonic PV80 quá.... mà các siêu thị điện máy đang giảm giá em này quá.....

Scarlet LG60 được full HD , còn PV80 chỉ dc HD ready nhưng thấy bảo pana mầu đẹp hơn LG nhiều....

mong anh em tư vấn giùm... chờ đợi lấy Scarlet LG60 hay là chơi luôn em PV80....
giá chênh nhau khoảng 1-2 triệu thôi...

Điều kiện chọn Scarlet LG60:
- Phòng để tivi có nhiều ánh sáng tự nhiên và bác thích xem phim ban ngày. Lý do: Độ tương phản kém nên xem trong điều kiện ánh sáng yếu, phim nhiều cảnh tối sẽ rất bất lợi.
- Kết nối PC duyệt web chat chít. Khoản này thì ăn đứt plasma các loại.

Điều kiện chọn PV80:
- Xem trong điều kiện ánh sáng nhẹ, phòng tối: Lúc này thì hình ảnh rất đẹp.
- Yêu cầu độ bền cao. Màu sắc trung thực.

Điều kiện chung:
Full HD có những thế mạnh đặc biệt ở những dòng tivi cỡ lớn. Tuy nhiên trong khoảng kích thước 50inch đổ lại, nếu bác ngồi xem ở khoảng cách tối ưu (chừng 2,5 mét) thì không thể nhận biết được độ phân giải giữa FullHD và HD Ready. Lúc này khả năng thể hiện màu sắc và độ tương phản sẽ mang tính chất quyết định. Chúc bác chọn được tivi như ý.

Riêng tớ đang xài PV8, kế hoạch 2 năm tới đổi qua đèn chiếu FullHD, ứ thèm chơi tivi nữa :D Giá lúc đó chắc khoảng 1,500$ 8-x giờ mắc quá mua vợ chửi chết.

vitaminc

ôi, cám ơn bro nhé... phòng khách nhà em ở tầng 1 nên cũng khá tối nếu ko có đèn... vậy nếu thế thì pana PV80 hơn scarlet LG 60 rồi....
mặc dù e rất thik cái giá scarlet LG60 với chuẩn fullHD , giá lấy trong hãng có 14 tr6 khó tìm dc cái nào 42'' full hd của hãng khác

duongbaba

Active Member

Hê hê, nếu nhu cầu chỉ là xem phim thì PV80 là số 1. Nếu bro thích duyệt web hoặc chơi game PS3 thì chọn scarlet nhé. PV80 không địch lại những khoản đó đâu.

luciano

Active Member

Em đã chơi PS3 trên PV thấy cũng đâu tệ như bác nói, ???hay tại em cận thị nên mắt k tinh tường???

vitaminc

thế scarlet xem film ko tốt hả các bác.... em ngồi cách màn khoảng 2,5-3m... như vậy có phân bệt được HD ready và full hd ko hả các bác...
mấy thằng bán hàng còn bảo plasma xem thì hơi nóng

duongbaba

Active Member

thế scarlet xem film ko tốt hả các bác.... em ngồi cách màn khoảng 2,5-3m... như vậy có phân bệt được HD ready và full hd ko hả các bác...
mấy thằng bán hàng còn bảo plasma xem thì hơi nóng

Đã phân tích ở trên rồi đấy, tùy môi trường. Với 42" thì ngồi cách màn hình khoảng 2,5-3m có thể phân biệt HD ready và full hd trong điều kiện bác dùng ống nhòm.
Thằng bán nó bảo plasma xem nóng là đúng 100%, tuy nhiên LCD còn nóng hơn nữa, đặc biệt mấy cái LCD có độ tương phản cao, tuy nhiên dòng mới sau này dùng led mát (+mắc) hơn nhiều.

Nói chung mua scarlet xem phim hơi xấu tí nhưng bù lại chơi PS3 quá tuyệt. Tớ vừa mê game vừa mê HD nên ... ~X(

Bác sắm plasma Full HD dòng PY chẳng hạn, đáp ứng tốt cả 2 nhu cầu nhưng nó quá mắc và nóng, nóng đến mức có cả dàn quạt tản nhiệt phía sau, tốn điện khủng khiếp. Tốn điện + nóng = bật máy lạnh -> thế là tốn điện nữa.

Lằng nhằng quá, tốt nhất bác liệu cơm gắp mắm thôi. :D

duongbaba

Active Member

Em đã chơi PS3 trên PV thấy cũng đâu tệ như bác nói, ???hay tại em cận thị nên mắt k tinh tường???

Bác cắm PS3 vào cái LCD Full HD bất kỳ, kể cả loại bèo nhất, sẽ thấy nó khác PV8 của bác như thế nào.

Tớ thử rồi, cắm PS3 vào cái Olivia cùi bắp mua cách đây 3 năm của bà chị thấy rõ ràng nó đá bầm đít cái PV8 của tớ. Nhưng riêng khoản xem phim và TV thì "chị ấy" chịu thua :D

luciano

Active Member

thế à???? để bữa nào khởi động dự án PS3 xem em có bị bít đầm k nhỉ?? :p

Bên trên