Nhờ các bác tư vấn giúp em

vinabaola

Member
Em đang định sắm một dàn nghe nhạc, xem film. Nhu cầu thì nghe nhạc nhiều hơn xem film. Thể loại nhạc nhẹ, nhạc vàng, nhạc trữ tình, hòa tấu,...etc. Trước đây em cũng chỉ nghe các dàn nội địa, loa vi tính vớ vẩn thôi, nay cũng muốn lên đời cho sướng cái lỗ nhĩ :p. Hôm trước có bác tư vấn Denon 1810 + Jamo C607 mua chỗ bác Nam, nhưng em băn khoăn quá vì đọc thấy cái này nghe thể loại nhạc em thích không phù hợp. Có bác gì tư vấn nghe Klisch F2 nhưng em thấy vẫn còn băn khoăn. Em cũng đã tham khảo nhiều thread các bác mở trên này. Nhưng đúng là càng học nhiều càng thấy mình dốt. Mấy hôm nay đọc bài của các bác bốt em hoang mang quá, chóng hết cả mặt có dễ đến tẩu hỏa nhập ma mất. :p

Nay, Em nhờ các bác tư vấn thêm với thể loại nhạc trên thì dùng bộ Denon & Jamo trên kia có phù hợp không? Hay là có thể sắm bộ khác cùng tầm giá nhưng nghe hay hơn, hay là dùng 2nd?. Về khả năng bổ sung thêm để xem film chắc phải từ từ vì ngân sách chưa cho phép. Mong các bác giúp, em gà lắm.:D

Ðề: Nhờ các bác tư vấn giúp em

Dùng hàng 2nd đi bạn.
Amply Marantz P88 (khoảng 4.5tr), Marantz chuyên trị nhạc có tiết tấu chậm như nhạc Vàng, blue, jazz, classic. Marantz phối tốt với loa Bookseft Châu Âu (khoảng 5tr).
Các bác trên diển đàn này lúc nào bạn hỏi về xem phim hay nghe nhạc thì củng trả lời là DENON + JAMO thôi.
Mong bác có sự lựa chọn ngon, bổ, rẻ.

lehoang40

Bác cần xác định:
1. Bác dự định sắm dàn nghe nhạc riêng (nếu sau này muốn nâng cấp thì chắc phải sắm dàn riêng để xem phim vì khó tận dụng được gì ở dàn nghe nhạc) hay 1 dàn có thể vửa nghe nhạc, vừa xem phim (dù là nghe nhạc nhiều hơn xem phim).
2. Ngân sách bác định bỏ ra là bao nhiêu?
3. Nguồn phát của bác đã có gì rồi?

Khi xác định được như vậy sẽ dễ tư vấn hơn.

vinabaola

Member

Cám ơn bác Hoàng và bác Titinh đã tư vấn.
Em dự tính dàn có thể vừa nghe nhạc vừa xem film, trước mắt là nghe nhạc (có điều kiện sẽ nâng cấp sau). Nguồn phát thì em dự định nghe từ PC (mua thêm một card âm thanh) và mới chỉ có một đầu DVD của sony cũ. Ngân sách thì tương đương bộ Denon + Jamo trên kia, tức là khoảng < 25 triệu. Chắc cố thêm thì cũng được nhưng phải thuyết phục được gấu mẹ.
Mong các bác giúp em.
Thanks !

lehoang40

Cám ơn bác Hoàng và bác Titinh đã tư vấn.
Em dự tính dàn có thể vừa nghe nhạc vừa xem film, trước mắt là nghe nhạc (có điều kiện sẽ nâng cấp sau). Nguồn phát thì em dự định nghe từ PC (mua thêm một card âm thanh) và mới chỉ có một đầu DVD của sony cũ. Ngân sách thì tương đương bộ Denon + Jamo trên kia, tức là khoảng < 25 triệu. Chắc cố thêm thì cũng được nhưng phải thuyết phục được gấu mẹ.
Mong các bác giúp em.
Thanks !

OK, mọi việc rõ ràng hơn nhiều rồi.
Vì đầu tư để nghe nhạc lẩn xem phim mà kinh phí thấp thì bác nên mua AV receiver thôi, không mua amply stereo.
Để nghe nhac được hay, bác nên mua receiver gấu một chút, dòng 1910 thực ra nghe nhạc cũng không tệ nhưng muốn hay một cách ấn tượng thì chắc không đạt. Receiver Hi-end mà tầm giá gống Denon 1910 phải là second hand: bên BV mình đang thấy bán các con Pioneer AX8, AX10, AX10I_N, hoặc bên 5s có người rao bán Pioneer D10TX, Denon A1SE, đây là những dòng receiver rất cao cấp nhưng vì là đời cũ nên mình có thể mua được, chứ nếu là mới thì chắc không dám xin nghe thử chứ đừg nói đến mua. Giữa Pioneer và Denon thì mọi người đều nói Pi nghe nhạc hay hơn De, nhưng mình vấn thich Denon hơn, cái này bác phải đi nghe và lựa chọn. Tiếc là con Denon A1D ít người bán quá, chứ néu có, thì bác lấy nó được vì giá rẽ (so với A1SE) mà rất chất lượng.
Về loa, thì C607 là không tệ, nhưng nó có tính chất đa năng: xem phim, nghe nhạc đủ mọi thể loại, đạt mức trung bình khá. Nếu bác muốn nghe các dòng nhạc nhẹ nhàng, hòa tấu thì có thể xem qua cá dòng Mission, Tanoy, mà mình thấy bên le_hung214 đang giảm giá, các dòng này hợp với yêu cầu của bác, nhưng do bass yếu nên khi xem phim không nổi trội như Jamo C607, bác cần tăng cường một con Sub ngon.

Để cụ thể hóa bài tư vấn của mình: mình command bạn nên mua Pioneer D10TX và cặp loa BW684 (chắc khoảng 26-27Tr), bảo đảm khi nghe nhạc bạn sẽ phải xuýt xoa như mình hiện giờ.

vinabaola

Member

Cám ơn bác Hoàng nhiều, em cũng nghe pioneer nghe nhạc hay hơn, nhưng em ở HN mà em thấy cái shop BV ờ SG nên khó mà đến đó nghe trực tiếp được. Quả Pioneer D10TX và cặp loa BW684 thì chắc là tốt rồi, nhưng giá em ở SG nhờ bác giúp thì tốt quá. Ở HN có địa chỉ nào mua những thứ trên tin cậy không nhỉ? Hôm trước em đọc một thread có bác nào lập thì thấy các địa chỉ hàng 2nd ở HN ít mà cũng ít tin cậy. Hay là em làm quách bộ Denon 2310 + Jamo C607 chỗ bác Nam được không. Em lăn tăn quá.
Các bác chỉ giáo thêm.
Em cám ơn nhiều.

lehoang40

Mua hàng mới thì 2310 và C607 thì quá tốt rồi bác à.

vietrung

Active Member

bác chủ cứ làm bộ c607, 2310 như bác lehoang40 tư vấn vì bác ko rành về AVR 2hand, thêm nữa bác lại ở HN ko trực tiếp check hàng ở SG dc!!!

vinabaola

Member

Hôm nay đưa con đi học, tiện ghé qua Pico Plaza chỗ Hai Bà Trưng xem mấy cái loa JAMO. Cảm nhận của em là về hình thức thì không được đẹp lắm. Mà em thấy cặp 607 hơi nhỏ hơn các cặp khác nhỉ. Mà em nhìn bộ S606 5.0 lại phê hơn mới chết chứ :D.Ở đó ồn quá nên cũng không tiện nói mấy chú nhân viên oánh thử, để hôm tới qua Anh Duy nghe thử vậy. Nhưng thực sự là em vẫn cảm thấy thích phương án Pioneer D10TX và BW684. Có lẽ hôm tới vào SG công tác em nhờ các bác trong đấy dẫn đến BV nghe/mua nhé. Nếu em vào đó mong các bác nhiệt tình giúp đỡ. :D
Em cám ơn nhiều.

onggia

Well-Known Member

Mình đang có mấy thứ muốn cho ra đi mà lại có vẻ hợp với nhu cầu của bác chủ có gì ghé mình nghe thử cái nhỉ :D Với nhu cầu của bác chủ có lẽ em A1D với cặp loa của mình sẽ làm vừa ý bác.

vinabaola

Member

Hii, em biết địa chỉ của bác onggia rồi. Em rảnh sẽ PM và nhờ bác. Thanks!

onggia

Well-Known Member

Vậy mời bác qua nhà em nhiều nhạc hoà tấu trữ tình lắm :D

Bên trên