Mình có thắc mắc mong các bác giải đáp giúp

EkinVN

Mình mới tham gia 4rum này , cũng xem phim HD lâu rồi. Mới lấy cái máy còi ở nhà làm HTPC. Cấu hình : Main Gigabyte PE865, P4 3.0, VGA Ati 9550 , 1G RAM. Mình có vấn đề này : Sound onboard của mình có cổng SPDIF. Nhưng không biết phải cắm thế nào. Nó nằm trên mainboard với 1 cổng 4 chân. Mình muốn lấy đường âm thanh optical cho reicever của mình , thì phải mua cái bracket ở chỗ nào . Mong các bác chỉ dùm. Mình ở HN. Thanks trước :">

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Mình có thắc mắc mong các bác giải đáp giúp

Mình mới tham gia 4rum này , cũng xem phim HD lâu rồi. Mới lấy cái máy còi ở nhà làm HTPC. Cấu hình : Main Gigabyte PE865, P4 3.0, VGA Ati 9550 , 1G RAM. Mình có vấn đề này : Sound onboard của mình có cổng SPDIF. Nhưng không biết phải cắm thế nào. Nó nằm trên mainboard với 1 cổng 4 chân. Mình muốn lấy đường âm thanh optical cho reicever của mình , thì phải mua cái bracket ở chỗ nào . Mong các bác chỉ dùm. Mình ở HN. Thanks trước :">

Cái bracket này bác có thể ra chợ Giời hỏi or tạt qua cac shop bán vi tính ngoài HN hỏi thử cái nhe, vì thật tình GEN ko rành lắm về các tiệm ngoài HN nhưng cái bracket này thì chăc cũng dễ kiếm thôi ^^

Thân

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đồ này hơi bị khó mua, 1 số card sound đời cũ có coaxial hoặc optical ngay trên card, bạn có thể dùng cách này cũng ổn. Chỉ có điều phải chịu khó lục lọi trong các box mua bán đồ IT cũ.

EkinVN

Vừa mới post đã có 2 bác trả lời rồi. Cám ơn các bác nhiều.
@Chip : HTPC của em thế đã đủ chơi phim HD chưa bác , em thấy kéo Transformers 1080i , hay 720p cũng ngon không bị giật phát nào. Chắc là ok. Máy em giờ khó nâng cấp quá. Không chơi game chắc thế này là đủ bác nhỉ

Thế Anh

Ko có gì là ko làm đc cả.
Trích lại bài viết của mình bên voz nè

Khi thưởng thức HD Media trên dàn máy HTPC. Điều quan trọng nhất là phải xuất ra được tín hiệu số 5.1 từ máy tính ra hệ thống âm thanh bên ngòai (Z5500 hoặc những hệ thống Audio cao cấp khác)
Lúc đó nhiều bạn mới giật mình vì Mainboard có Sound onboard của các bạn không có giao diện S/PIDF để xuất tín hiệu. Do lúc mua không tính đến. Nếu xác định đầu tư thêm Sound Card rời có S/PIDF thì không sao. Nhưng một Card Sound rời nghe được cũng không phải rẻ. Lúc chưa kịp có tiền thì làm sao bây giờ ?
Mình giới thiệu với các bạn một giải pháp để khắc phục.
Thực ra hầu như Mainboard thiết kế Sound onboard từ lâu đã thiết kế sẵn một Header (chân cắm) của S/PIDF In/Out (S/PIDF Header). Trông nó giống hệt như cái CDRom Header để đấu dây từ ổ CD/DVD vào Mainboard vậy.
Các Mainboard phổ thông thì chỉ có Header. Một số Mainboard tốt hơn thì cung cấp một cái gọi là S/PIDF Card để ta cắm ra ngòai.
-Một số hãng cho phép khách hàng Oder thêm một cái gọi là S/PIDF Card với giá không hề rẻ chút nào là tầm 10-15$. Ở Việt Nam do đó lại càng không dễ kiếm chút nào.
Cái Card này trông nó như thế này.

Vậy vấn đề ở đây chính là tạo ra một Adapter S/PIDF Out gần giống vậy và nối với S/PIDF Header là xong.
I/Các chuẩn bị cần thiết
1/Xác định vị trí của các chân cần thiết trên Main.
Thông qua sơ đồ chân cắm (Pint-out) của S/PIDF Header cùng với số 1 đã được đánh dấu sẵn trên Main rồi. Bạn xác định các chân còn lại trên Main rất dễ dàng.

Căn cứ vào Pint-out của S/PIDF Header và chuẩn kết nối S/PIDF Coaxial (Đồng trục). Ta chỉ cần sử dụng đến hai chân SPIDF_OUT và chân Cround. (Chân +5V chỉ dùng cho kết nối S/PIDF Optical và Chân SPIDF_Out dùng để thu tín hiệu)
2/Panel mout dùng để tạo Adapter.
Tháo cái Panel mout này từ 1 Card Sound cũ. Nhớ là lọai cũ. Vì ta chỉ cần dùng đến 1 cổng thôi. Mà lọai Card Sound cũ chỉ có ba cổng
Lọai như thế này là thừa mất 4 lỗ rồi. Nếu rỗi thì làm thêm 1 cái cổng S/PID Coaxial In cũng được

:D
Nếu bạn nào thích có thể tự làm 1 cái Panel mout có một cổng bằng cách kiếm các Panel mout đặc.Loại này dùng để che khe của Case ( Khi mua Case mới nó hay cho thêm một vài cái.) sau đó khoan một lỗ với kích thước phù hợp
3/Dây để nối Header vào Adapter.
Chính là dây để nối Header CDROM. Hai đầu có 2 cái Jack vuông 4 chân. Khi mua CD/DVD có rất nhiều. Đa phần là không dùng đến mấy, rất dễ kiếm. Nhớ kiếm cái lọai dây sợi to dầy có cả vỏ bọc nhé.
4/Cổng S/PIDF Coaxial
Lọai cổng này lấy từ đầu DVD hỏng (Card Sound hỏng cũng có). Kiếm cũng rất dễ dàng.
II/Hàn nối.
1/Cách nối
-Cắt bỏ 1 đầu Jack 4 chân của sợi dây nối lấy từ ổ CD/DVD kia ra. Chỉ giữa lại một đầu Jack 4 chân để nối vào S/PIDF Header.
(Nhớ đánh dấu chân tương ứng nhé vì cái Jack này đảo chiều vẫn có thể cắm vào S/PIDF Header được đó )
-Hàn sợi có đầu bên kia cắm vào chân SPIDF_Out với chân ở giữa của cái cổng Coaxial.
-Hàn sợi có đầu bên kia cắm vào chân Ground, với vỏ ngòai của cái cổng Coaxial.
2/Hàn như thế này

III/Sản phẩm sau cùng
Trông sẽ na ná như thế này. Mình chưa kịp up hình thật do mình tự làm lên.

Chúc các bạn thành công.

dino

Active Member

bro thế anh pro thật :D chơi đồ DIY đâu phải ai cũng làm được đâu, giải pháp tốt và khỏe là mua cái sound card live cùi pắp 200k có sẵn Digital DIN chế sợi dây Coxial là khỏe nhất :D

EkinVN

Thế Anh có thể chỉ rõ giúp mình cách hàn không . Cách bạn làm hay quá. Nếu được như thế thì đỡ phải mua card sound ^^

Thế Anh

Ui da. Có mỗi 2 đường tín hiệu. Cổng Coxial có 2 lõi 1 lõi giữa và 1 lõi bao bên ngòai. Bạn kích vào nhìn cái hình to ra rồi cứ thế mà hàn theo nó thôi.

Chỉ cách hàn nữa thì mình chịu. Vì cái đó phải hướng dẫn tận tay. Nếu bạn đã từng hàn mạch điện bằng mỏ hàn quen tay rồi, họăc nếu khéo tay thì ngay từ lần hàn lần đã thành công rồi.

sieucan

Active Member

GND là dây đen( dây to) dây còn lại là SPIDF_Out.
Lưu ý bắt vít vào bracket thì nên cách điện giữa hai phần, tránh để xông điện giữa các thiết bị

Bên trên