Microsoft Xbox One và cú lừa ngoạn mục tại E3

kinggai

Well-Known Member
Ðề: Microsoft Xbox One và cú lừa ngoạn mục tại E3

Có tiền e vẫn chọn XBOX

weattseat

Active Member
Để ý thấy bác này chuyên viết bài dìm hàng MS, với lời lẽ ko lấy gì làm "tử tế" cho lắm còn cố tình gây flame, troll, war giữa các thành viên, tiếc thay nhiều người chỉ vội đọc cho qua chứ ko thực sự tìm hiểu.

Báo mạng hiện nay chủ yếu dựng truyện, chém gió, tào lao, cố tình gây flame, troll, war,... cái thứ các bạn đọc chỉ là cái nhìn phiến diện, 1 chiều, muốn thực sự tìm hiểu thì nên tham khảo nhiều bài, nhiều nguồn tránh tình trạng như trên.

latruong

Member

Em thấy XBOX One có tích hợp Kinect. Cho nên chạy từ PC sẽ không có Kinect tích hợp này. Cho nên sẽ chắc chắn không có trường hợp fake PC thành XBOX One. Hơn nữa văn hóa của tây mà fake kiểu này là công ty phá sản liền. Theo như mình nghĩ đây là tin vịt nên xóa khỏi diễn đàn

spamskiller

Member
Để ý thấy bác này chuyên viết bài dìm hàng MS, với lời lẽ ko lấy gì làm "tử tế" cho lắm còn cố tình gây flame, troll, war giữa các thành viên, tiếc thay nhiều người chỉ vội đọc cho qua chứ ko thực sự tìm hiểu.

Báo mạng hiện nay chủ yếu dựng truyện, chém gió, tào lao, cố tình gây flame, troll, war,... cái thứ các bạn đọc chỉ là cái nhìn phiến diện, 1 chiều, muốn thực sự tìm hiểu thì nên tham khảo nhiều bài, nhiều nguồn tránh tình trạng như trên.

Đồng ý với Mod, nhiều người đọc xong dễ theo kiểu bày đàn nhảy vào chém giết. Đồ rằng chủ thớt là nhân viên ngầm của Sony 8-X

Trong bài viết bác chủ có dùng một số từ ngữ theo em là không phù hợp với hoàn cảnh hiện tại như "lừa đảo", "nhục nhã". Đồng ý MS dùng demo game cho Xbox trên pc (cấu hình có quá cao hơn cấu hình Xbox One hay không em không chắc) là không hoàn hảo cho lắm tuy nhiên MS cũng chỉ mới hướng người dùng vào trải nghiệm game như trên Xbox One chứ không nói rằng đó là bạn đang chơi trên Xbox One thực sự. Khi nào ra mắt mà chơi game trên Xbox One không mượt, không đẹp như lúc demo thì cái bài này thì em chắc chắn chả ai bật lại được bác chủ, những từ như "lừa đảo" lúc đó thì hoàn toàn chính xác.

Em thấy bác chủ nên sửa lại bài ở 1 số chỗ cho phù hợp tránh gây war hay flame. Chắc bác chủ là fan hay có cảm tình với Sony đợt ra PS4 này nhưng viết báo hay tin tức, phân tích, review nên đặt mình vào vị trí trung lập và đưa ra nhưng ý kiến, từ ngữ, so sánh khách quan nhất. Dù sao thì PS4 bước đầu đang thắng điểm tuyệt đối so với Xbox One từ khâu giới thiệu, demo (nghe nói sony demo game = ps4 dev kits cấu hình giống như công bố), giá, game và chính sách game còn về tính năng, cấu hình cũng chả thua kém gì.

kaokuong

mình thì nghĩ ngược lại . ms là hãng lớn chứ không phải làm ăn chộp giật ,họ đã dám lấy cấu hình của PC khủng làm tham chiếu thì nghĩa là xbox sẽ có sức manh tương đương , các game thủ phải vui mới đúng .

huyenps

Bác micro tương thiên hạ ngu hay sao mà làm chuyện tào lao này trời.

terabyte

Banned
Ðề: Re: Microsoft Xbox One và cú lừa ngoạn mục tại E3

ông tổng hợp bài này ko biết nghĩ đây là cái j ,XBO à =))

cái giao diện W7 to tướng ra đấy bảo lừa đảo

Nó bị lỗi nên crash ra cái destop đấy, bác nhìn đám kế bên đen thui thì tự hiểu!

Terabyte dìm hàng Xbox One thật tình à?

Đây là 1 tin bà láp của antifan dựng nên. Bài này đã không có giá trị thông tin nào mà còn khiến gây flame và troll. Đề nghị xóa bài này ngay!

Em không dìm hàng mà chỉ nói ra sự thật mà thôi! Anh dựa vào đâu mà nói thông tin này là do anti-fan dựng lên?

Bản thân em sở hữu cả Xbox đời đầu lẫn 360 nhưng nói thẳng một câu là em không thích Xbox One. Nguyên nhân do đâu thì nếu anh đọc những bài của em viết sẽ thấy rõ, tất cả đều có cơ sở chứ không phải tự dưng lại đứng trên lập trường như vậy. Nếu anh muốn bàn luận thì em sẵn sàng tiếp đón nhưng đừng mới vào mà phán bài của em không có giá trị thông tin nào như vậy, chúng ta từng làm việc với nhau chứ có phải người xa lạ đâu!

Tất cả những bài viết của mình đều có nguồn rõ ràng hoặc dựa theo lập luận cá nhân mà phân tích, nếu bác thấy không hợp lý thì cứ vào đấy mà phản biện, đừng thấy nó không hợp ý rồi bảo người khác dìm hàng. HDvietnam không giống như các báo mạng mà bác thường hay đọc, tất cả tin tức đều dựa theo các nguồn uy tín trong và ngoài nước hoặc lập luận có cơ sở của các chuyên viên, hoàn toàn không có việc dựng chuyện, chém gió tò tào lao để gây flame, troll, war. Bản thân bác là Mod của box game ắt hẳn có rất nhiều kinh nghiệm về chơi game mà lại không tìm hiểu kỹ, vào bình luận sai lệch khiến mọi người nghi ngờ vào độ xác thực của thông tin trên chính diễn đàn. Nếu bác muốn thì mình có thể giới thiệu cho bác hàng loạt các trang web game uy tín trên thế giới để tự tìm hiểu xem cộng đồng phản ứng thế nào với Xbox One.

PS. HDvietnam cũng chả phải là diễn dàn chuyên game, tính đến lúc bác vào bình luận cũng chẳng có ai troll, war hay flame gì với nhau cả.

Xdarkest

Member

Cái cục PC đó trong ngành công nghiệp game gọi là Xbox Alpha Development Kit có cấu hình phần cứng tương đương hoặc mạnh hơn, chạy bộ phần mềm XDK trên nền Windows để lập trình game và ứng dụng cho Xbox và nó có thể chạy đc game Xbox, tất nhiên khi bị lỗi nó văng ra màn hình desktop Windows thôi
Trong các kỳ E3 M$ và Sony vẫn vác mấy cục Alpha Development Kit này đến để trình chiếu game của họ, một chuyện rất bình thường, ko có gì gọi là lừa đảo cả
http://en.wikipedia.org/wiki/Xbox_Development_Kit

Tôi thấy bác terabyte trong nhưng bài viết gần đây rất cảm tính, chủ yếu toàn dìm hàng M$ và lời lẽ thì ko phù hợp, bác là chuyên viên tin tức nên viết bài khác quan

Em thấy nếu MS lừa thì chẳng ngu gì mở cửa cái kệ ra cho người ta đi qua đi lại xem mà không quây kín lại để dấu.

terabyte

Banned

Em đọc cái update bôi đậm bên suộc bác Chip đưa ra chưa? Nếu đọc rồi, và có đính chính rồi thì tốt. Đó mới là người làm tin có lương tâm, như anh đã từng hãnh diện mình như vậy tại HDvietnam.

[Update: PS4 developers state that their games were running on actual PS4 dev kits, not high-end PCs]

Về vế anti-fan, em đừng nhột, bởi vì thế giới thông tin trên mạng hiện nay cũng có một bộ phận hóng hớt từ nhiều nguồn khác nhau chứ chẳng tham dự tại sự kiện mà nói. Anh nói thông tin do anti-fan dựng lên là dựa trên nhận định này. Và một lần nữa, nhận định này của anh hoàn toàn chính xác khi cái nguồn bác Chip đưa ở trên đã được đính chính lại.

Anh không cần biết em sở hữu những gì, nhưng đã là người đưa tin thì phải công tâm. Cho dù em có ghét sản phẩm đến mức nào thì cũng nên dùng từ ngữ cho phù hợp với vị trí của một người đưa tin.

Em không hiểu anh có đọc kỹ bài của em không nhưng nó hoàn toàn chẳng liên quan đến dòng in đậm cả! Thông tin trên mạng đúng là do hóng hớt từ nhiều nguồn nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc tất cả đều không chính xác, anh dựa vào cảm tính và nói rằng những thông tin mà em đưa lên vô giá trị thì là điều không hợp lý.

Việc Microsoft sử dụng PC giả làm Xbox One là sự thật không thể phủ nhận được vì bằng chứng quá rõ ràng, thậm chí Sony còn phải vào đính chính để tránh fan PS4 hiểu lầm là theo bước của Microsoft, mà anh vẫn cho rằng đây là do anti-fan dựng lên thì em cũng chịu. Mời anh đọc lại nguồn của bác chip.

Cái cục PC đó trong ngành công nghiệp game gọi là Xbox Alpha Development Kit có cấu hình phần cứng tương đương hoặc mạnh hơn, chạy bộ phần mềm XDK trên nền Windows để lập trình game và ứng dụng cho Xbox và nó có thể chạy đc game Xbox, tất nhiên khi bị lỗi nó văng ra màn hình desktop Windows thôi
Trong các kỳ E3 M$ và Sony vẫn vác mấy cục Alpha Development Kit này đến để trình chiếu game của họ, một chuyện rất bình thường, ko có gì gọi là lừa đảo cả
Xbox Development Kit - Wikipedia, the free encyclopedia

Tôi thấy bác terabyte trong nhưng bài viết gần đây rất cảm tính, chủ yếu toàn dìm hàng M$ và lời lẽ thì ko phù hợp, bác là chuyên viên tin tức nên viết bài khác quan

Đây không phải cục developer kit của MS bác nhé, mình là dân chơi game nên tìm hiểu rất kỹ về những vấn đề này chứ không phải đọc sơ mà phán bừa đâu. Cái máy tính mà MS sử dụng trong bài là loại thương mại do HP sản xuất đấy, cấu hình vượt xa so với developer kit của Xbox One. Nếu bác có vấn đề thắc mắc gì thì cứ thoải mái hỏi, mình sẵn sàng trả lời hết.

symphony

Well-Known Member
Tóm lại: MS đang demo cái quái quỉ gì? Xbox Alpha Development Kit, PC, Windows 7, OS... hay Xbox One.

Nếu là Xbox Alpha Development Kit, PC, OS... thì nên bỏ cái biển Xbox One đi.

Cá nhân mình thấy tera dùng từ hơi nhạy cảm, nhưng về mặt thông tin thì hoàn toàn ok.

latruong

Member

Em đọc qua link của bác Chip. Với kiến thức hạn hẹp của em thì thấy nội dung bài viết đại khái như sau

Các game của Xbox one được chạy ở dev kit(công cụ phát triển) trên Windows 7 với cấu hình máy HP desktop và Nvidia's 700 series GTX GPU và tác giả thắc mắc sao lại chạy trên windows 7 mà không chạy trên windows 8(Core của XBox One). Chứ không phải ""Xbox One lừa đảo" có thể được trang bị Intel 3970x (CPU phổ thông mạnh nhất của Intel, 6 lõi/999 USD) và GTX Titan (999 USD)".
Nói chung em thấy diễn đàn này xuống cấp thật rồi và không tranh cãi với các bác nữa. Bye bye.

Xdarkest

Member

Em không hiểu anh có đọc kỹ bài của em không nhưng nó hoàn toàn chẳng liên quan đến dòng in đậm cả! Thông tin trên mạng đúng là do hóng hớt từ nhiều nguồn nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc tất cả đều không chính xác, anh dựa vào cảm tính và nói rằng những thông tin mà em đưa lên vô giá trị thì là điều không hợp lý.

Việc Microsoft sử dụng PC giả làm Xbox One là sự thật không thể phủ nhận được vì bằng chứng quá rõ ràng, thậm chí Sony còn phải vào đính chính để tránh fan PS4 hiểu lầm là theo bước của Microsoft, mà anh vẫn cho rằng đây là do anti-fan dựng lên thì em cũng chịu. Mời anh đọc lại nguồn của bác chip.

Đây không phải cục developer kit của MS bác nhé, mình là dân chơi game nên tìm hiểu rất kỹ về những vấn đề này chứ không phải đọc sơ mà phán bừa đâu. Cái máy tính mà MS sử dụng trong bài là loại thương mại do HP sản xuất đấy, cấu hình vượt xa so với developer kit của Xbox One. Nếu bác có vấn đề thắc mắc gì thì cứ thoải mái hỏi, mình sẵn sàng trả lời hết.

Thế bạn nói Alpha Development Kit nó phải như thế nào? máy thương mại, cấu hình cao hơn thì sao, M$ mua về mod lại, làm thiết bị phát triển game ko đc ah
Cái cho Xbox 360 ban đầu cũng là 1 cái Mac đấy

Quân đội Mỹ cũng mua PS3 về làm máy tính đó

Vấn đề ở đây bác là chuyên viên tin tức phải viết bài khách quan, chứ ko phải cảm tính muốn viết sao thì viết

terabyte

Banned

Em đọc qua link của bác Chip. Với kiến thức hạn hẹp của em thì thấy nội dung bài viết đại khái như sau

Các game của Xbox one được chạy ở dev kit(công cụ phát triển) trên Windows 7 với cấu hình máy HP desktop và Nvidia's 700 series GTX GPU và tác giả thắc mắc sao lại chạy trên windows 7 mà không chạy trên windows 8(Core của XBox One). Chứ không phải ""Xbox One lừa đảo" có thể được trang bị Intel 3970x (CPU phổ thông mạnh nhất của Intel, 6 lõi/999 USD) và GTX Titan (999 USD)".
Nói chung em thấy diễn đàn này xuống cấp thật rồi và không tranh cãi với các bác nữa. Bye bye.

Đọc tin mà không biết phân tích, tìm hiểu thì đọc để làm gì? Hãy đưa thông số CPU socket 2011 và GPU GTX có tản nhiệt giống như Titan cho người hiểu biết về máy tính để xem họ có nói như mình không nhé! Còn nếu bác không biết thôi xin đừng phán bừa, cái developer kit của Xbox One ra đầu từ năm ngoái mà GTX Titan/700 series mới chỉ ra mắt gần đây thì làm sao mà gắn!

Forum không xuống cấp mà là trình độ của bác có vấn đề đấy!

Thế bạn nói Alpha Development Kit nó phải như thế nào? máy thương mại, cấu hình cao hơn thì sao, M$ mua về mod lại, làm thiết bị phát triển game ko đc ah
Cái cho Xbox 360 ban đầu cũng là 1 cái Mac đấy

Quân đội Mỹ cũng mua PS3 về làm máy tính đó

Vấn đề ở đây bác là chuyên viên tin tức phải viết bài khách quan, chứ ko phải cảm tính muốn viết sao thì viết

Nó là cái này bác ạ

Xdarkest

Member

chạy Win 7 vì bộ Xbox SDK cho Win 8 chưa có, M$ chuối chỗ này
Đọc tin mà không biết phân tích, tìm hiểu thì đọc để làm gì? Hãy đưa thông số CPU socket 2011 và GPU GTX có tản nhiệt giống như Titan cho người hiểu biết về máy tính để xem họ có nói như mình không nhé! Còn nếu bác không biết thôi xin đừng phán bừa, cái developer kit của Xbox One ra đầu từ năm ngoái mà GTX Titan/700 series mới chỉ ra mắt gần đây thì làm sao mà gắn!

Forum không xuống cấp mà là trình độ của bác có vấn đề đấy!

Nó là cái này bác ạ

bắt buộc nó phải hình như vậy ah? từ Xbox -> Xbox 360 đều có vài phiên bản Dev Kit, việc M$ mua máy tính bên ngoài chỉnh sửa lại làm Dev Kit là chuyện bt
1 phiên bản Dev Kit của Xbox 360

alibaba1978

Well-Known Member

thằng nào trông gian gian hàng này mà để khách mở tủ tao đuổi hết

invoker12

Member

Em do trình độ hạn hẹp, hiểu biết về Tech thấp nên chẳng dám nhận xét nội dung chi tiết. Tuy nhiên về hình thức thì em thấy bác tác giả hơi lạm dụng các từ ngữ tiêu cực tạo cho người đọc cảm giác rằng bài viết phiến diện và chủ quan. Hơn nữa nhiều chỗ em thấy bác khẳng định chưa được vững chắc đâu.

Ví dụ:

• "giá trên trời $499" - đúng là giá Xbox cao hơn PS4 thật nhưng $499 cũng không hẳn là cái giá trên trời nhất là với thị trường tiêu thụ chính của Microsoft là Bắc Mĩ, hơn nữa giá này còn bao gồm cả cái Kinect và một cấu hình tương đối nên $499 không phải là cái giá vô lý.
  • "danh sách các trò chơi trên hệ máy này không mấy ấn tượng" - cái này em nghĩ ấn tượng hay không là tùy mỗi người. Cá nhân em thấy nhiều game Exclusive trên PS4 như Second Son hay Killzone đáng chơi hợn hẳn, nhưng có thể người khác họ lại thích Dead Rising 3 hoặc Quantum Break trên Xbone hơn thì họ sẽ không đồng ý với bác và em.
  • "Xbox One hứa hẹn sẽ tiếp tục nối dài truyền thống của Microsoft, kẻ thất bại vì mù quáng." - như trên, thất bại hay không cũng là tùy mỗi người nhìn trên từng góc độ khác nhau. Như Window 7 em thấy là một thành công rất lớn, hay Xbox360 cũng chẳng thể gọi là thất bại được.
...
Và cuối cùng, sau khi đọc Source của bác Chip thì em cũng khá hoài nghi vì Source (http://www.cinemablend.com) và bài viết này có khá nhiều điểm khác biệt. Em cũng biết tí môn Văn, nếu em không nhầm thì luận điểm của Source có 2 cái là: Tại sao Dev Kits không dùng card 7790 để đúng như thông số của Xbone mà phải chơi hẳn GTX 780 và Vì sao Microsoft không dám tự tin trình diễn trên Win8 mà phải dùng Win7. Đây là hai câu hỏi, và cũng là hai uẩn khúc chưa có câu trả lời.
Tuy nhiên bài viết này của bác dường như đã trả lời hai câu hỏi đó hộ luôn cho Microsoft: "Chúng mày bị lừa rồi. Tao, Microsoft, cố tình xài cấu hình Dev kits "gấp Xbone chục lần là ít" để lừa tụi mày đấy. Thấy tao có nhục nhã không!".

Cùng là hai câu hỏi đó nhưng mỗi người sẽ có cách trả lời khác nhau. Ví dụ nếu là em viết bài này thì em sẽ suy nghĩ như sau: Cứ cho là E3 năm nay M$ lừa người ta đi. Ừ thì khán giả sẽ thấy game trên Xbone đẹp thật nhưng đến lúc máy ra rồi làm sao mà lừa được nữa, chơi game tụt FPS/Lỗi / Lag lúc đó sẽ lộ ra hết mà. Cấu hình Xbone đã được xác nhận rồi thì M$ sao có thể thay đổi được. Chẳng lẽ M$ ngớ ngẩn đến nỗi đi lừa khán giả bằng một buổi Demo trơn tru để rồi khi bắt đầu phát hành Xbone thì tự bóp cổ mình sao?

Bài viết Source mà bác sử dụng (trên http://www.techpowerup.com) theo như em đọc thì họ thậm chí chỉ nêu mỗi cái tin này ra và bỏ ngỏ thế, còn đâu có lừa đảo hay không cho là để người đọc tự suy nghĩ, tự thảo luận với nhau. Mình là người viết báo, nhiệm vụ của mình chỉ là đưa tin, em nghĩ mình không nên suy luận ra nốt hộ người đọc (cụ thể ở đây là Microsoft lừa đảo) như vậy :D, nhất là khi M$ còn chưa có câu trả lời cụ thể về việc này.

Em viết vài câu đây để mong rằng sau này bác sẽ rút kinh nghiệm (bài này tất nhiên đã là rất hay rồi, nhưng mong các bài sau đó sẽ càng hoàn chỉnh nữa). Chào bác ạ !

Bên trên