JAMO hay BOSE

dinhjames

Member
Chào mấy bác.

Em đang tính mua dàn loa xem phim HD. Đang lăn tăn giữa dàn BOSE Acoustimass® 10 Series IV home entertainment speaker system hay là mua Jamo C407, C400CEN, C400SUR? Dàn bose mắc hơn dàn Jamo chút xíu nhưng có sub rồi. Các bác giúp em với.

Em thì hồi trước đến giờ chỉ thích Sony nên có 2 dàn Sony rồi. Dàn Sony HT-IS100 BRAVIA Theater Micro-System nhưng không hài lòng lắm. Sau này mua dàn Sony BDVE300 5.1-Channel High-Definition Blu-ray Disc Player/DVD Disc Home theater System củng tạm tạm thôi. Thấy mấy bác thích Jamo nhưng chưa được nghe thử vì vùng em ở không có bán loại loa Jamo này. Bose thì em nghe qua vài lần rồi củng tạm hài lòng nhưng thấy mấy bác không thích Bose cho lắm.

Jamo C401 dang on sale co $80 USD/Cặp. Mấy bác xài qua cặp này chưa?

Xin các bác nhẹ tay chỉ giáo.....

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member
Ðề: JAMO hay BOSE

Chào mấy bác.

Em đang tính mua dàn loa xem phim HD. Đang lăn tăn giữa dàn BOSE Acoustimass® 10 Series IV home entertainment speaker system hay là mua Jamo C407, C400CEN, C400SUR? Dàn bose mắc hơn dàn Jamo chút xíu nhưng có sub rồi. Các bác giúp em với.

Em thì hồi trước đến giờ chỉ thích Sony nên có 2 dàn Sony rồi. Dàn Sony HT-IS100 BRAVIA Theater Micro-System nhưng không hài lòng lắm. Sau này mua dàn Sony BDVE300 5.1-Channel High-Definition Blu-ray Disc Player/DVD Disc Home theater System củng tạm tạm thôi. Thấy mấy bác thích Jamo nhưng chưa được nghe thử vì vùng em ở không có bán loại loa Jamo này. Bose thì em nghe qua vài lần rồi củng tạm hài lòng nhưng thấy mấy bác không thích Bose cho lắm.

bác tính dùng AVR gì vậy, nếu dùng denon thì jamo là hợp lý đấy,thân!!!

lehoang40

Bác đã dùng nhiề dàn AIO rồi và như bác nói là chưa hài lòng, mình nghĩ đây là thời điểm thích hợp để bác nâng lên tầm dàn âm thanh rời nối ghép với nhau. Theo hướng nà thì mình khuyên bác nên đầu tư vào Jamo chứ đừng quan tâm tới Bose Acousmatic, vì dàn Bose Acoousmatic thực chất cũng là một bộ phận của dàn AIO, nhưng ở mưc độ cao cấp hơn thôi.
Nếu đã xài dàn rời, thì bác cố gắng mua Jamo dòng C, và là dạng loa cột: C407, C607. Các loa dòng bookshied muốn nghe cho hay nó phải to đùng bác à, con C401 này thuộc dạng bookshield nhỏ, chỉ dung để làm rear là thích hợp thôi.

vinagoh

Well-Known Member

Có bác nào đó vừa bán bộ bose để mua Jamo kìa!!!

vietrung

Active Member

Chào mấy bác.

Jamo C401 dang on sale co $80 USD/Cặp. Mấy bác xài qua cặp này chưa?

c401 onsale 80$/cặp ở đâu vậy bác!!!

dinhjames

Member

Amazon.com
Giá chính thức là $399 USD. On sale $80/cặp.

Sorry mình ở Mẽo.

dinhjames

Member

Bác đã dùng nhiề dàn AIO rồi và như bác nói là chưa hài lòng, mình nghĩ đây là thời điểm thích hợp để bác nâng lên tầm dàn âm thanh rời nối ghép với nhau. Theo hướng nà thì mình khuyên bác nên đầu tư vào Jamo chứ đừng quan tâm tới Bose Acousmatic, vì dàn Bose Acoousmatic thực chất cũng là một bộ phận của dàn AIO, nhưng ở mưc độ cao cấp hơn thôi.
Nếu đã xài dàn rời, thì bác cố gắng mua Jamo dòng C, và là dạng loa cột: C407, C607. Các loa dòng bookshied muốn nghe cho hay nó phải to đùng bác à, con C401 này thuộc dạng bookshield nhỏ, chỉ dung để làm rear là thích hợp thôi.

Gấu của mình không thích loa to đùng nữa rồi :-??. Mình còn 4 cái 3 way speaker của Technique củ rồi phải đem ra ngoài garage để nên mới tính tới chuyện dàn loa Bose cho gọn nhẹ.

hoaln

Member

Mình đang có bộ loa Bose AM15 + Denon 2807 + Denon DVD 1940 + Sony DBP s301 + Loa Onkyo D202A + Ti vi Sony 40" xem phim, nghe nhạc Dance thì Bose AM15 đánh phê lắm. Mình thấy đầy tư nó rất hợp lý nhưng giá cho em nó khá cao.
Rảnh ghé nhà mình nghe thử, rất sãn long. số điện thoại liên lạc: 0943848888 nhà 45/25/.../... Trần Thái Tông, P.15, Q. Tân Bình

Achilles

Mình đang có bộ loa Bose AM15 + Denon 2807 + Denon DVD 1940 + Sony DBP s301 + Loa Onkyo D202A + Ti vi Sony 40" xem phim, nghe nhạc Dance thì Bose AM15 đánh phê lắm. Mình thấy đầy tư nó rất hợp lý nhưng giá cho em nó khá cao.
Rảnh ghé nhà mình nghe thử, rất sãn long. số điện thoại liên lạc: 0943848888 nhà 45/25/.../... Trần Thái Tông, P.15, Q. Tân Bình

em cung đã xài Bose Am15 và đã bán đi chuyển qua Jamo C607

Có vài cảm nhân sau ..... Nghe Dace tạm đc .. ngeh nhac nhẹ hay nhac vàng vứt ..... ngeh bose hơi bi khô va ko thể chi tiết = loa to dc .....bộ Acosstimass chỉ dành cho phim ... với minh thi AM15 xem phim khá tốt nhưng vẫn ko = loa mua rời nêu đúng cách ...
Bộ Bose dc cái setup đơn giản nhỏ gon nhung công lực khá .... ng` mua chi viec lắp ko cần phai nghĩ đến khoản dây dợ hop cho ai thích gon nhẹ .....
Bose giá quá cao so với giá trị no mang lai và noi thật luôn la bộ này mua rồi thi khó bán lắm ...

Chỉnh sửa lần cuối:

badboybeo

Well-Known Member

vào đây mà tư vấn thì đúng là...hơ hơ
như em lúc đầu tính lên bose V15 cũ vào khoảng 18t
giờ đợi nốt cái kệ là ring bộ denon - jamo về rồi

HD 2160p

Amazon.com
Giá chính thức là $399 USD. On sale $80/cặp.

Sorry mình ở Mẽo.

=)) Ở Mẽo bay về VN nghe thử rồi qua Mẽo mua hàng :)).

P/S: em kô có ý gì đâu nhé, chỉ là bác hoaln kô đọc kỹ thôi. Bác có lòng để cho ae nghe thử, vậy rất cám ơn thiện chí của bác :x. Hoan hô tinh thần HD =D>.

vinagoh

Well-Known Member

P/S: em kô có ý gì đâu nhé, chỉ là bác hoaln kô đọc kỹ thôi. Bác có lòng để cho ae nghe thử, vậy rất cám ơn thiện chí của bác :x. Hoan hô tinh thần HD =D>.

Nhà bác chưa xây hả? Có bác nào ném thì ném nhiều nhiều cho bác ấy nha. :))

lehoang40

Có lẽ bác HD 2160p thích được ném đá nhĩ :))

dinhjames

Member

Chắc là chơi Jamo với Denon như các bác rồi. Em vẫn không thích loa to đùng các bác ạ.

khanhtl1

Chà,

Nếu Bác ở Mẽo thì mình khuyên là nên lấy Bose AM15 nếu ngân sách của Bác dưới 1000 USD. Trong tầm giá này thì bản thân em thấy Bose là vô địch. Dù giá Bose hơi chát và không thuận tiện để nâng cấp, nhưng những gì Bose làm được rất đáng đóng tiền bát gạo. Đặc biệt là tính hiệu dụng và thiết kế nhỏ gọn. Không phải vô lý mà 7/10 người dùng (cấp bình dân) chọn Bose là hệ thống HT của gia đình tại Mỹ. Đấy là lý do thứ 2 Bác à, nếu Bác từ AIO thì lên Bose quá hợp lý.

Nếu ở California thì Bác cứ vào Fry's Electronic hoặc Best Buy mà xem, họ có showroom mẫu riêng cho Bose. Lý do là Bose chuyên về Home Theater cấp bình dân và dĩ nhiên công nghệ hiệu ứng phục vụ cho HT là chính. Nếu muốn nghe nhạc 2 kênh thì cứ mạnh dạn tìm thương hiệu khác. Thực tế theo em nghĩ để có 1 dàn stereo "nghe được" nịnh tai ai cũng khen thì cả loa và ampli đều phải không dưới 2000 USD, và Jamo là lựa chọn sau cùng nhứt. Cứ xác định Bose không nên để kết hơp nghe nhạc thì khỏi phải lăn tăn.

Thêm, nếu Bác thường xuyên nghe nhạc Pop&Rock Hiphop qua các đài radio thì Bose không tệ lắm đâu. Nhạc Mỹ thường upbeat, cần Bass sâu. điều này Bose AM hoàn toàn thỏa mãn. Bảo đảm âm thanh sẽ ấn tượng hơn dàn CD&Radio trong xe hằng ngày lái đi làm của Bác.

Ở VN, em không hiểu sao Bose bị phản đối và bị chê quá trời, có lẽ do tâm lý vừa kết hợp dùng HT với nghe stereo.

Khi nào ngân sách được trên dưới 3000USD thì mới nên chuyển hẳn sang các dàn cao cấp hơn (B&W?)

lehoang40

Chà,

Nếu Bác ở Mẽo thì mình khuyên là nên lấy Bose AM15 nếu ngân sách của Bác dưới 1000 USD. Trong tầm giá này thì bản thân em thấy Bose là vô địch. Dù giá Bose hơi chát và không thuận tiện để nâng cấp, nhưng những gì Bose làm được rất đáng đóng tiền bát gạo. Đặc biệt là tính hiệu dụng và thiết kế nhỏ gọn. Không phải vô lý mà 7/10 người dùng (cấp bình dân) chọn Bose là hệ thống HT của gia đình tại Mỹ. Đấy là lý do thứ 2 Bác à, nếu Bác từ AIO thì lên Bose quá hợp lý.

Tin này có thật không bác, gia đình mình bên Mỹ đông lắm à, nghe mình hỏi thăm Bose, ai cũng phán 1 câu: mắc mà dở, chỉ được cái nhỏ gọn hợp với những người ở phòng share.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ở VN Bose bị chê là fải, đơn giản do dân VN bây h giàu hơn xưa nhiều rồi, nhiều người xài dàn khủng lắm nên đó là điều tất yếu. Nhớ ngày xưa các a VK về VN làm mưa làm gió đi bar vũ trường gái gú show hết cỡ. Nhưng bây thì khác àh nha, VK bây h nhìn mấy a VC nhà mình chơi fải chạy dài, xe hơi thì toàn Roll, Bentley, Mez,Audi, Porches, Fer, Lambor .... ;)) cell fone thì Vertu, Mobiado 2-3 con dân Mỹ chỉ có Iphone-Motor và BB.

khanhtl1

Tin này có thật không bác, gia đình mình bên Mỹ đông lắm à, nghe mình hỏi thăm Bose, ai cũng phán 1 câu: mắc mà dở, chỉ được cái nhỏ gọn hợp với những người ở phòng share.

Cái này em không nói khoác vì thời đi học em đã ở Mỹ gần 1 thập kỷ nên không nói theo kiểu "nghe đồn từ thằng bạn của bạn em nói" hay " I know this thing from this guy who knows this things from another guy."

Người Mỹ (xuất phát từ văn hóa) do bị Hollywood thương mại hóa họ chú trọng đến kỹ thuật digital nhiều nên hướng giải trí thiên về rạp hát gia đình. Chí ít, cho người dùng thông dụng (consumers) thì có đến 85% nhu cầu là cho dàn HT là để xem phim, 15% còn lại là để nghe nhạc. Mà nhạc thì cũng đã bị thương mại hóa rất nhiều (radio, TV thì MTV và VH1 phát 24/24) nghe bất cứ nơi đâu nhiều nhất có lẽ là trên xe ô tô (đi làm, mua sắm ...) Về nhà thì hệ thống giải trí gia đình chủ yếu là để xem phim, vì nghe mãi radio trên xe đã phát ớn. Mà như đã nói, nhạc Mỹ đại chúng theo trào lưu là chính (giống YAN, Yeah1TV, hay Làn Sóng Xanh Radio của mình ăn theo bây giờ) không chú trọng nhiều đến trình độ thưởng thức, thị trường là chính.

Em không nói sâu về dân chơi audiophile ở Mỹ và dân sành điệu nhé, vì rằng số này không nhiều bất cứ thị trường nào. Mặt khác audiphile ở đâu cũng vậy, trước hết phải là người có tiền và hầu bao rủng rỉnh, có nhiều lựa chọn và cả 1 thị trường để lựa chọn, thì lý gì lựa chọn 1 thương hiệu vốn được định hướng là phục vụ cho đại chúng bình dân?

Nhưng có một điều tai nghe mắt thấy là hết 7/10 gia đình hoặc người quen của em, đặc biệt là người Việt tại Mỹ được xem là điệu nghệ thì vào nhà là thấy ngay dàn Bose.

Cái này cũng đúng, Việt Kiều trừ Bác sĩ & Luật sư thì gần như không ai có đk để chơi a/v tầm trên 1000 USD cả (xin lỗi các bác VK nhá, sự thực thôi - tiền rent nhà và down xe, bill điện thoại, bảo hiểm ... hàng tháng hết vài K rồi) . Xài Bose thì giống như đi xe Camry và Accord dzậy thôi.

Nhớ lại thời sinh viên, tập tễnh em cũng đi theo lối mòn trên. Dàn đầu tiên của em là HT JVC 5.1, DVD Sony rời, khi ấy DD 5.1 chiếm lĩnh, DTS mới chập chững xuất hiện. Sau nâng cấp lên vào Fry's thì dàn kế tiếp khi ấy là Bose AM 10, đó cũng là mơ ước tích lũy nhiều năm trời khi ấy.

Sau này về VN, khi Nguyễn Hoàng mới phân phối thì em chơi lên Bose rời (601) và dụng 301 làm surround, kinh phí rủng rỉnh hơn chuyển sang stereo và nhạc thiên về vocal, "audiophile" hơn thì Bose không bao giờ là lựa chọn của em nữa, vì thực tế Bose không phải để sử dụng cho mục đích này. Thậm chí đến bây giờ em vẫn dùng Bose 601 để làm front cho HT (chỉ nâng cấp Center và Sub) và cảm thấy rất thỏa mãn. Nghe nhạc 2 kênh thì em đã phải đầu tư 1 dàn độc lập rồi.

Có người chê Bose vì lấy vị thế từ trên nhìn xuống (trình độ thưởng thức cao thì chê Bose là hợp lý), nhưng nếu đứng ở khía cạnh tư vấn từ dưới nhìn lên, đã từng trải qua AIO rồi lên dàn rời, thì thiết nghĩ Bose xứng đáng đồng tiền bát gạo dù công nhận Bose mắc thiệt (so với thương hiệu khác).

Không đơn giản mà Bose vẫn có 1 chỗ đứng vẫn chắc tại Mỹ, thậm chí tại VN, khi nhà PP Nguyễn Hoàng vẫn sống khỏe vô tư. Cụ thể là show room tại TAX đã tồn tại gần 4-5 năm nay đấy thôi.

Bên trên