Ít tiền - Logitech Z5500 hay dân dụng để xem HD

minhthao0711

Ghiền HD quá nên xin hỏi anh em 1 chút:

Chẳng qua là em được ông cậu cho 4 cái loa Bose 151 Environment nhưng lại thiếu Receiver + Sub + Center + Cặp Front (Nếu chơi 7.1)

Đây là cặp loa Bose 151

546279488

Xin hỏi các anh em là nếu như đầu tư thêm để phối ghép với Bose 151 trong tầm 5tr thì có được không? Cặp Bose 151 có thể làm front được không?

Hay là nên mua 1 dàn Z5500 rồi thay các loa vệ tinh bằng Bose 151?

Tình hình tài chính hạn hẹp, mong anh em nhẹ tay thôi ạ! Mình ở HCM.

P/S: Xin các anh cho em hỏi là chỗ sơn loa Bose 151 lại (vỏ của loa bằng nhựa, màng loa bằng kim loại) với chế pát loa ở đâu trong HCM được? Em đi hỏi mấy chỗ bán Bose nhưng ai cũng lắc đầu cái pát cho loa này, hỏi mua pát dzin thì nói chỉ bán kèm loa! Mong các anh giúp dùm em.

Ðề: Ít tiền - Logitech Z5500 hay dân dụng để xem HD

Cặp Bose 151 này nằm ngang em e chỉ làm loa rear, như vậy thì xem ra Bác thiếu gần như tất cả bộ giàn rồi ( Receiver + Sub + Center + Cặp Front ),Bác vì cặp loa này mà sắm thêm những thứ kia em thấy chưa nên. Tốt nhất Bác ôm quả Z5500 về tự sung sướng trước đã ( vừa tranh thủ thời gian tìm hiểu về giàn dân dụng )hai cặp Bose 151 để dành, sau này có tiền nâng cấp lên giàn dân dụng bán Z5500 đi cũng dễ.

minhthao0711

Cái Bose 151 này có thể để ngang hoặc đứng đều được, vì cái mạc BOSE có thể xoay đươc nên để ngang hay đứng ko thành vấn đề.
Vấn đề ở đây là 5 triệu cho 1 cái receiver đã khó, lại còn chịu thêm 1 cái center và SUB.
Cho nên theo các bác thì nên mua Z5500 390$ hay tiếp tục chờ để lên dân dụng luôn ạ?

manhthang

Huyền Thoại

390$ thì dư sức lên dân dụng luôn rồi :D
Không quá cầu kỳ thì ví dụ như mua Yamaha RX-V363 vẫn dư tiền sắm center mà.

truongnhanpn

Bose 151 là environmental speakers hay còn gọi là outdoor speaker, theo cách này thì có thể hiểu con này chuyên dùng để đưa ra chịu trận với thời tiết. Chưa nghe nói có thể dùng làm Front được không và chắc cũng chưa có mấy người thử cách này. Bác muốn biết thì có lẽ nhờ cái Receiver của ai đó để coi liệu có được không thôi. Có điều, cần chú ý công suất, kẻo cái loa chỉ còn cái xác thì uổng lắm. :D

Theo thông tin từ trang web của Bose thì con 151 SE (không biết con 151 của bác có SE không) tương thích với ngõ ra của các amply/receiver từ 10 - 100w/chanel; 4-8 ohm. Phần còn lại bác tự trải nghiệm thôi.

minhthao0711

390$ thì dư sức lên dân dụng luôn rồi :D
Không quá cầu kỳ thì ví dụ như mua Yamaha RX-V363 vẫn dư tiền sắm center mà.

Thiếu mất cái sub anh manhthang ơi, anh tư vấn cái sub jamo s200 và yamaha swt 225 thì nên xài cái nào? Mua mới hay cũ vậy anh?

minhthao0711

Bose 151 là environmental speakers hay còn gọi là outdoor speaker, theo cách này thì có thể hiểu con này chuyên dùng để đưa ra chịu trận với thời tiết. Chưa nghe nói có thể dùng làm Front được không và chắc cũng chưa có mấy người thử cách này. Bác muốn biết thì có lẽ nhờ cái Receiver của ai đó để coi liệu có được không thôi. Có điều, cần chú ý công suất, kẻo cái loa chỉ còn cái xác thì uổng lắm. :D

Theo thông tin từ trang web của Bose thì con 151 SE (không biết con 151 của bác có SE không) tương thích với ngõ ra của các amply/receiver từ 10 - 100w/chanel; 4-8 ohm. Phần còn lại bác tự trải nghiệm thôi.

Dạ, con em là SE. Kéo thử với DENON 890D thì thấy âm thật trong, chi tiết và bén. Nhưng khổ nổi em đó không có bass trên loa, chỉ có mid và treble. Nên chắc em sẽ đầu tư vào con sub nữa.

truongnhanpn

Dạ, con em là SE. Kéo thử với DENON 890D thì thấy âm thật trong, chi tiết và bén. Nhưng khổ nổi em đó không có bass trên loa, chỉ có mid và treble. Nên chắc em sẽ đầu tư vào con sub nữa.

Nếu thấy vừa tai thì cứ thế mà "quất" thôi bác. Dĩ nhiên là nếu kéo 4 con này với con Denon thì bác phải đầu tư thêm cái sub cho ngon ngon chút mới xứng chứ (giá 1 cặp 151 SE trên site của Bose tôi thấy cũng gần 300$ chứ ít gì đâu, không biết giá thật con này ở VN thế nào?).

Bác truongnhanpn hình như nói đúng rồi đó. Vô tình hôm qua em được nghe cặp này ở 1 quán cafe cũng có cảm nhận gần giống Bác minhthao0711 . Tuy nhiên em k biết họ phối ghép ra sao nhưng tiếng nghe chói chang dữ lắm, Denon 890D woánh nhạc Rock tức ngực mà còn k nện con này ra bass thì....[-X , hãy khoan bàn đến chuyện đắt rẻ của nó mà hãy xem lại mục đích sử dụng của nó để làm gì. Bác minhthao0711 định dùng nó vào giàn xem phim thì phải thử xem có hợp k đã, sợ đầu tư xong thấy k hợp thì uổng lắm. Vài ý mọn chia sẻ với Bác !

manhthang

Huyền Thoại

Mua sub Yamaha đi :D
Mới cũ đều được, chỉ cần chú ý đừng mua nhầm hàng khựa nhái thôi.

PS: mịa, sao dạo này mình tự nhiên ghét khựa thế không biết :-&

Bác Thắng giúp người ta thì nói luôn cho bác ấy chuẩn bị rồi đi tậu luôn.Đã chơi là "LUÔN VÀ NGAY" không chờ đợi. :D

manhthang

Huyền Thoại

Thiếu mất cái sub anh manhthang ơi, anh tư vấn cái sub jamo s200 và yamaha swt 225 thì nên xài cái nào? Mua mới hay cũ vậy anh?

Bác Thắng giúp người ta thì nói luôn cho bác ấy chuẩn bị rồi đi tậu luôn.Đã chơi là "LUÔN VÀ NGAY" không chờ đợi. :D

Vì bác chủ thớt đã có 2 đối tượng nhắm rồi, đang phân vân nên mình chỉ góp ý thêm là mua Yamaha thôi :)

minhthao0711

Vì bác chủ thớt đã có 2 đối tượng nhắm rồi, đang phân vân nên mình chỉ góp ý thêm là mua Yamaha thôi :)

Vâng, cám ơn anh manhthang đã chỉ, mình sẽ mua ngay yamaha. Anh manhthang cũng cho mình hỏi thêm với tầm 4 củ hiện nay thì nên mua receiver nào? Những dòng yamaha nào được cho là tốt trong tầm tiền này? Denon thì có nên lấy 1508 hay 1708 hay không?

minhthao0711

Mua sub Yamaha đi :D
Mới cũ đều được, chỉ cần chú ý đừng mua nhầm hàng khựa nhái thôi.

PS: mịa, sao dạo này mình tự nhiên ghét khựa thế không biết :-&

Cái này thì không chỉ mình anh ghét mua nhầm hàng ... đâu :(. Lúc trước mua dùm anh bạn cặp loa Bose 2hand, mua trúng hàng ... vậy là không nói chuyện cho tới giờ T__T.

Anh manhthang cho em hỏi giá tham khảo các loại sub Ya 215, 225 mới và cũ bây giờ với? Receiver AX10 của Ya tầm 3 củ quýnh tốt không anh?

manhthang

Huyền Thoại

Vâng, cám ơn anh manhthang đã chỉ, mình sẽ mua ngay yamaha. Anh manhthang cũng cho mình hỏi thêm với tầm 4 củ hiện nay thì nên mua receiver nào? Những dòng yamaha nào được cho là tốt trong tầm tiền này? Denon thì có nên lấy 1508 hay 1708 hay không?
1508 và 1708 có ưu điểm là còn rất mới, mặc dù âm thanh mình đánh giá dưới trung bình nhưng nếu dùng loa không đắt tiền + không gian nhỏ thì chấp nhận được. Cùng tầm tiền này mua Yamaha xem phim hay hơn nhiều.

Cái này thì không chỉ mình anh ghét mua nhầm hàng ... đâu :(. Lúc trước mua dùm anh bạn cặp loa Bose 2hand, mua trúng hàng ... vậy là không nói chuyện cho tới giờ T__T.

Anh manhthang cho em hỏi giá tham khảo các loại sub Ya 215, 225 mới và cũ bây giờ với? Receiver AX10 của Ya tầm 3 củ quýnh tốt không anh?

Các loại loa 2nd đánh về từ HK, SG hầu như không có các model đang bán trên thị trường VN. Sub Yamaha 2nd dưới HP có giá từ 2tr đến 7tr tùy model, kích thước và hình thức, những model này hầu hết đều không có hàng mới tại VN.
Tầm 4tr bạn có thể tìm mua Yamaha hoặc Sony đời ES có 3 chữ số là hay nhất trong tầm tiền.

freemanav

Receiver rẻ và chất lượng tương đối nên mua Denon 1800, hàng 2nd, make in Japan (qua vnav.vn mà hỏi bác Thiện nhé). Giá tầm 3-4tr (đừng nên giới hạn số tiền đầu tư mà nên giới hạn sở thích mình trước đã). Chơi Audio lắm công phu lắm bác ơi!

lehoang40

Receiver cũ tầm 3tr, Sub Yamaha SW015 mới ra, bé tẹo nhưng nghe cũng đã, giá khá mềm brand new chỉ khoảng 2tr thôi.

Bên trên