Hỏi về công suất loa?

longmd

Member
Chào các bác.
Tôi đang dùng RECEIVER 1910 với bộ HCS606.
Trên các loa Center và Sur có ghi "Power 80W/120W" là sao?
Nếu trên RECEIVER tôi setup Chanel center=+11; sur=+11 có vượt công suất loa không?
Thanks các bác nhiều.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về công suất loa?

Chào các bác.
Tôi đang dùng RECEIVER 1910 với bộ HCS606.
Trên các loa Center và Sur có ghi "Power 80W/120W" là sao?
Nếu trên RECEIVER tôi setup Chanel center=+11; sur=+11 có vượt công suất loa không?
Thanks các bác nhiều.

- 80w là công suất đánh bình thường (đánh dài) còn 120w là công suất đỉnh.

- Bác set Sur max đi (+12 thì phải), Center thì set khoảng +10 là ok, main set khoảng +6, sub set +10.
Nói chung bác set làm sao mà cặp main đừng át tiếng sur, và center to hơn main tí để thể hiện lời thoại cho rỏ.

Và cuối cùng là tuỳ vào lổ tai từng người nữa.

Thân

vietrung

Active Member

mình thì set vậy thấy rất hợp, các bác tham khảo thử:

front=+5, center=+7, sur=+10 (max), sub=+10(max)

lan806

Well-Known Member

Hai bác viettrung và vinagoh vui tánh thật lại còn chít chát thêm nữa mới thoả.
Bác chủ thớt sợ công suất AVR đánh sụm mất loa. Không sợ đâu bác ạ, em cũng mong tậu được em AVR nào thật khủng lúc đó loa mới kêu hay được, còn cháy loa ư, tai anh em ta cháy trước.
Em cũng dùng bộ loa giống bác nhưng AVR thì công suất lớn hơn mà em còn chẳng sợ nữa là.

vietrung

Active Member

Hai bác viettrung và vinagoh vui tánh thật lại còn chít chát thêm nữa mới thoả.
Bác chủ thớt sợ công suất AVR đánh sụm mất loa. Không sợ đâu bác ạ, em cũng mong tậu được em AVR nào thật khủng lúc đó loa mới kêu hay được, còn cháy loa ư, tai anh em ta cháy trước.
Em cũng dùng bộ loa giống bác nhưng AVR thì công suất lớn hơn mà em còn chẳng sợ nữa là.

bữa nào bộ ba hội pijama làm quả ọp bác nhỉ, mà bác ở đâu vậy, xì phố hay thủ đô!!!

lan806

Well-Known Member

Dạ em ở Thủ đô bác ạ

Nghia_PMT

Well-Known Member

E thì để Fr 8,5 ; Cen 10,5 ; Sub trên AVR để 0 , trên sub để 50; Surr 8, theo e nghĩ còn fa3i phụ thuộc vào diện tích phòng và cấu tạo phòng nữa ah. Nhân tiện các bác cho hỏi trong phần này có phần Front fader, Rear fader và Front < : > Rear thì các bác để chế độ nào ah, e đang để Front < : > Rear.
Khi nào off chừa e 1 suất với nha, từ khi tham gia 4rum bước chân vào con đường đau khổ này e chưa off lần nào hết ah hix hix

Chỉnh sửa lần cuối:

longmd

Member

E thì để Fr 8,5 ; Cen 10,5 ; Sub trên AVR để 0 , trên sub để 50; Surr 8, theo e nghĩ còn fa3i phụ thuộc vào diện tích phòng và cấu tạo phòng nữa ah. Nhân tiện các bác cho hỏi trong phần này có phần Front fader, Rear fader và Front < : > Rear thì các bác để chế độ nào ah, e đang để Front < : > Rear.
Khi nào off chừa e 1 suất với nha, từ khi tham gia 4rum bước chân vào con đường đau khổ này e chưa off lần nào hết ah hix hix

Tôi hiện đang để Front: 4,5; Center 10 ; Surround: 11 ; Sub: 2 (Volume trên sub: 40).
phần Front fader, Rear fader và Front < : > Rear thì các bác để chế độ nào ah, e đang để Front < : > Rear.
Phần chữ đỏ nghĩa là sao? các bác hướng dẫn giúp với.
Thanks các bác.

lehoang40

Tôi hiện đang để Front: 4,5; Center 10 ; Surround: 11 ; Sub: 2 (Volume trên sub: 40).
phần Front fader, Rear fader và Front < : > Rear thì các bác để chế độ nào ah, e đang để Front < : > Rear.
Phần chữ đỏ nghĩa là sao? các bác hướng dẫn giúp với.
Thanks các bác.

Cái này hình như là set to dần hoặc nhỏ dần lúc bắt đầu hoặc kết thúc một bản nhạc hay đoạn phim. Bác muốn fade cho ront hay rear đều được.

Nghia_PMT

Well-Known Member

có mà, e xài 1910 có 9 đấy, e hiểu nó là âm thanh out từ front hay rear rồi, các bác chỉnh volume = nút channell trên remote xong đến kênh cuối cùng là nó sẽ hiện ra phần Front fader, Rear fader và Front < : > Rear đấy.

Bên trên