HD player như thế nào là đẹp?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
HD player (HDP) là thiết bị dùng để xem phim HD. Nó có thể là HTPC, đầu phát bluray (khai trừ em HDDVD ra rồi nhá) hay thiết bị kiểu Tvix. Anh em có ý kiến thế nào về vấn đề này?

Theo mình, 1 HDP đẹp phải hài hòa với các thiết bị xung quanh nó.

Chẳng hạn, bạn có 1 receiver tốt, 1 đầu DVD hay CDP được xếp ngay ngắn và trang trọng trên kệ tại phòng khách. Kết hợp với chúng là 1 TV LCD hay Plasma lớn với hệ thống loa 5.1 hoành tráng... Khi đó HD player phải như thế nào?

1. Kích thước.
HDP phải có kích thước tương xứng với amply và DVDP/CDP. Thường thì các sản phẩm nghe nhìn có chiều ngang tương đồng nhau, nếu xếp chúng chồng lên nhau thành các "thớt" thì chúng giống như đồng bộ vậy. Còn chiều cao thì tùy theo kiểu full size, slim hay ultra slim, tuy nhiên các thiết bị nghe nhìn cao cấp chút thì chỉ dùng full size mà thôi. Cá nhân tôi cũng thích full size, vì trông nó chuyên nghiệp, mạnh mẽ chất đàn ông.

2. Ngoại hình.
Ngoại hình của HDP phải hòa hợp với 2 thiết bị trên về kiểu dáng và màu sắc. HDP có thể giống như 1 thiết bị player với màn hình LCD, kích cỡ phiến mỏng... hay có thể giống như 1 Amply với bề mặt phẳng nhẵn, đơn giản và mạnh mẽ. Nếu là HTPC, trông nó phải thật khác với 1 PC thông thường. Trong hệ thống HT tự nhiên lại chen vào cái CPU quả thực là không hợp. Theo kinh nghiệm lắp HTPC thì khách hàng thích những HTPC có ngoại hình dầy dạn, khỏe khoắn, đơn giản nhưng trang nhã. Họ thích amply-like hơn là player-like.

Ví dụ như bộ trên đây, hãy tưởng tượng thay vì HD player là 1 HTPC, bạn lại có 1 Tvix, bạn sẽ đặt chúng ở đâu? Dàn HT của bạn trông đã hơn hay kém hơn?

Trên đây là phòng khách, còn phòng ngủ với tiêu chí đơn giản, nhã nhặn, tiện lợi thì HDP nhỏ nhắn và thuận tiện như Tvix là thích hợp hơn cả.

Quan điểm của các bạn như thế nào?

HDViet.Com

Ðề: HD player như thế nào là đẹp?

Anh thấy cái case của mini desktop như thế nào hả anh Chip? Em đang tính mua một cái case nằm dạng đó nhưng lại sợ tản nhiệt kém :(

Em thì thích càng nhỏ gọn càng tốt :p

HD 1080p

Quan trọng là chất lượng.Đâu phải tất cả các thiết bị đều có kích cỡ như nhau.
Cái TViX nhìn cũng pro lắm,nhỏ nhắn,không nhất thiết phải đặt ở ngăn bàn,có thể đặt ngay trên mặt bàn cũng được

dino

Active Member

em dù sao vẫn thích cái HTPC nhỏ gọn hơn cái tvix... dù config đã hơn :D còn cái kia thì dư tiền mới mua :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em dù sao vẫn thích cái HTPC nhỏ gọn hơn cái tvix... dù config đã hơn còn cái kia thì dư tiền mới mua

Phải nhóm nó lại như thế này này, hd1080p :D

phuong

Member

case dạng nằm mà nhìn đẹp mắt bấy giờ mua ở đâu vậy anh Chip, em tìm dạng nằm cho nó phù hợp và dễ trang trí hơn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

case dạng nằm mà nhìn đẹp mắt bấy giờ mua ở đâu vậy anh Chip, em tìm dạng nằm cho nó phù hợp và dễ trang trí hơn

cái này hầu như còn rất mới nên chưa thịnh hành ở VN. HDsaigon đang móc nối với 1 số nhà nhập khẩu để có nguồn case HTPC cho dân chơi HD. Hiện tại thì chưa giúp được gì :(

phuong

Member

cái này hầu như còn rất mới nên chưa thịnh hành ở VN. HDsaigon đang móc nối với 1 số nhà nhập khẩu để có nguồn case HTPC cho dân chơi HD. Hiện tại thì chưa giúp được gì :(

vậy là bây giờ dùng case đứng hả anh, sau đó để nó nằm xuống ah

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

vậy là bây giờ dùng case đứng hả anh, sau đó để nó nằm xuống ah

Case đứng mà để nằm xuống thì... kỳ lắm.

Vẫn có case nằm đấy, nhưng không đẹp lắm, được cái rẻ (hình như 17$ không nguồn)

heeroyun

Member

Thích mấy cái nhỏ gọn và nhìn cứng một chút :D

anpnt

Member

Giờ HD Player (HDP) mà tìm một cái full size mà dân chơi đồ Điện tử gọi là size 42' (4 tất 2 chiều ngang ) quá khó ..

Em chỉ thấy cái Kaiober K200 hay Sonca Media gì đó nó gần mini size (size 38'), còn lại tất cả là tiny size ..

Tuy nhiên, mình cũng thiết kế chỗ để cho nó, ví dụ như hai cái HDP của em bên dưới cũng là một giả pháp cho nhà chật, con đông nè :

Mình dùng keo 2 mặt để dán nó lên phía trên của kệ đồ đó bác ..

totorauxom

Well-Known Member

em thấy quá sáng kiến, con HDP trong không pro mấy

bacsinam

Mình thấy vấn đề không phải ở kích thước của cái HD player, mà ở những cái đĩa cứng dùng lưu trữ phim. Các bạn mới mua HD player về sẽ chỉ quan tâm đến mình nó, nhưng nếu chơi lâu dài, đam mê lưu trữ phim thì khoảng 3 năm nữa bạn sẽ có khoảng 10 cái đĩa cứng, lúc đó bạn sẽ không còn muốn quan tâm đến kích thước và vị trí sắp xếp của HD player nữa, mà phải nghĩ nhiều đến việc sắp xếp những cái đĩa cứng của bạn sao cho gọn gàng và dễ kết nối nhất.

locnp

Well-Known Member

Mình nghĩ thế này là đẹp ^^

tethien

Active Member

Dạng như Dune BD Prime 3.0 là đẹp.

tdhvn

Active Member

Mình thấy vấn đề không phải ở kích thước của cái HD player, mà ở những cái đĩa cứng dùng lưu trữ phim. Các bạn mới mua HD player về sẽ chỉ quan tâm đến mình nó, nhưng nếu chơi lâu dài, đam mê lưu trữ phim thì khoảng 3 năm nữa bạn sẽ có khoảng 10 cái đĩa cứng, lúc đó bạn sẽ không còn muốn quan tâm đến kích thước và vị trí sắp xếp của HD player nữa, mà phải nghĩ nhiều đến việc sắp xếp những cái đĩa cứng của bạn sao cho gọn gàng và dễ kết nối nhất.

Rất đồng ý với bác về vấn đề lưu trữ. Các bác tham khảo giải pháp dùng box CFI chứa nhiều HDD qua cổng USB nhé (8/ 5/ 4/ 2 ổ cứng):

Bên trên