Giúp tận dụng Loa và Amp cũ !

haitung

Hiện tại e đang có con Denon PMA-1315R, và đôi loa cây. Bây giờ e muốn lên bộ 5.1 thì có tận dụng được cái gì k các Pro oi.....
Xin các Pác chỉ giáo giúp e với.
Thank các bác nhìu!

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Giúp tận dụng Loa và Amp cũ !

Dòng PMA là stereo amplifier nên không tận dụng lên 5.1 được, đôi loa thì có thể dùng làm front.
Tuy nhiên nếu mua receiver công suất nhỏ thì bạn lại có thể tận dụng ampli cũ làm pow.

haitung

Cám ơn Pác Thắng nha.
thế pác cho hỏi, e đang định tậu bộ 5.1 của Tannoy HTS 200 + Denon AVR 1910 có được k Pác?

lehoang40

Cám ơn Pác Thắng nha.
thế pác cho hỏi, e đang định tậu bộ 5.1 của Tannoy HTS 200 + Denon AVR 1910 có được k Pác?

Bộ Tanoy HTS 200 này giá thế nào bác?
Theo mình, ở đây có 2 topic nói về em nó: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=44714http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=20&t=21057

Bộ này nhìn thì đẹp đấy, nếu bác ghép thử ở chổ bán mà thấy good thì rinh em nó về thôi. Hy vọng sau khi ráp xong bác review cho anh em tận tường

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Đừng chọn Tannoy xem phim bác ạ,dở trong tầm tiền bác ạ,tầm này bác cứ chọn center surround c400 với đôi loa cột có sẵn của bác là ổn rồi.

haitung

Bộ Tannoy này giá 850$ bác ợ.
E thì chủ yếu là nghe ca nhạc thôi, chứ cũng k rảnh time nhiều để xem fim.
Bác Onggia oi, nếu mua thêm Center Sur C400 thì vẫn phải mua Receiver nữa pác nhỉ?

lehoang40

Bộ Tannoy này giá 850$ bác ợ.
E thì chủ yếu là nghe ca nhạc thôi, chứ cũng k rảnh time nhiều để xem fim.
Bác Onggia oi, nếu mua thêm Center Sur C400 thì vẫn phải mua Receiver nữa pác nhỉ?

Bộ Tanoy HT 200 này chỉ là loa thôi mà, bác cũng vẫn phải mua thêm con receiver, nó được thiết kế để xem phim, bác dùng nó nghe nhạc là hỏng bét bác ạ.
Theo mình nếu nếu cặp font bác đang xài mà khi nghe nhạc bác thấy hài lòng thì cứ để nó làm front luôn, dành tiền mua con receiver tốt một tí, sub, cen-sur mua loại rẽ tiền được rồi vì lâu lâu bác mới chúng nó để xem phim thôi mà.

Chỉnh sửa lần cuối:

haitung

Cám ơn pác Hoàng nha.
Rất cám ơn những ý kiến đóng góp quý báu của các Bác.

hanhysy

Dòng PMA là stereo amplifier nên không tận dụng lên 5.1 được, đôi loa thì có thể dùng làm front.
Tuy nhiên nếu mua receiver công suất nhỏ thì bạn lại có thể tận dụng ampli cũ làm pow.

bác đấu dây làm sao ra được 5.1, trong khi đó ampli cũ chỉ stereo
bác chỉ cho tớ cách đấu

MTAM

Member

bác chỉ cho tớ cách đấu

Âm ly stereo thì làm sao cho nó lên 5.1 được.
Bác Manhthang nói vậy nghĩa là bạn vẫn phải mua AVR, nếu AVR này công suất nhỏ thì bác dùng làm Pre-âm ly và dùng âm ly cũ làm power âm ly để nâng công suất lên. Tuy nhiên cũng chỉ được cho 2 kênh front thôi.

vietrung

Active Member

bác chỉ cho tớ cách đấu

bác lấy ngõ front pre-out của AVR đưa vào Amp stereo, rồi đưa tín hiệu đã dc khuếch đại ra cặp loa front, còn những loa cent,sur,sub vẫn nối vào AVR bình thường!!!

xnguyenpro

Nhà e cũng có con Trio KA 8044 trong nhà kho chẳng biết làm gì nưã.Thấy các bác nói tận dụng đựơc sẵn cho e hỏi lun nha,nếu mua thêm con Onkyo 787 hoặc re Denon 1910thì con Trio đó tận dụng được ko các bác?Đang tìm hiểu kỹ nên từ hôm bữa giờ chưa dám ráp,mong các bác chỉ giáo thêm.thanks

lehoang40

Nhà e cũng có con Trio KA 8044 trong nhà kho chẳng biết làm gì nưã.Thấy các bác nói tận dụng đựơc sẵn cho e hỏi lun nha,nếu mua thêm con Onkyo 787 hoặc re Denon 1910thì con Trio đó tận dụng được ko các bác?Đang tìm hiểu kỹ nên từ hôm bữa giờ chưa dám ráp,mong các bác chỉ giáo thêm.thanks

Chỉ tận dụng amply làm power nếu amply cho âm thanh hay hơn receiver, con amply cổ của bạn không sánh nổi onkyo 787 hay Denon 1910 đâu.

toilatoi1504

Well-Known Member

Chả là có bộ AIO cũ bây giờ muốn tận dụng bộ loa của nó để đấu vào receiver được không?
Vì thấy đằng sau mấy cái loa đấy cũng ghi công suất là 125w. Thanks các bác

hanhysy

Chỉ tận dụng amply làm power nếu amply cho âm thanh hay hơn receiver, con amply cổ của bạn không sánh nổi onkyo 787 hay Denon 1910 đâu.

cho mình hỏi 1 tý,
mình có dư 1 amply denon 780D bây giờ làm pow vậy mình mua thêm con arv 1910 hay là con 2310 , dùng loa c607 làm front, cent htm 62, bose 301 làm sur, (mình vừa xem phim &nghe nhạc) để nghe cho tốt
dây ra loa front có loại 2 mét ko, loại tốt , mua ờ đâu chỉ giùm há
trả lời gấp nhá

lehoang40

toilatoi1504 đã viết:
Chả là có bộ AIO cũ bây giờ muốn tận dụng bộ loa của nó để đấu vào receiver được không?
Vì thấy đằng sau mấy cái loa đấy cũng ghi công suất là 125w. Thanks các bác
Bác xem lại trở kháng của bộ loa bao nhiêu bác? nếu nó là 6-8Ohm thì xài được, dưới 4Ohm là không xài được đâu nhé bác, nó phá cái receiver đấy. thông thường các loa của bộ AIO rất khó ghép với receiver dân dụng.

hanhysy đã viết:
mình có dư 1 amply denon 780D bây giờ làm pow vậy mình mua thêm con arv 1910 hay là con 2310 , dùng loa c607 làm front, cent htm 62, bose 301 làm sur, (mình vừa xem phim &nghe nhạc) để nghe cho tốt
dây ra loa front có loại 2 mét ko, loại tốt , mua ờ đâu chỉ giùm há
trả lời gấp nhá
Nếu bác đủ tiền thì mua luôn 2310, cò kẹt đạn thì 1910 cũng đủ chơi rồi. Khi màng về bác tự đánh giá giữa receiver và amply của bác con n2o hay hơn để nối ghép.

cangio

Member

Các bác có nhận xét gì về AVR Pioneer VSX-D509S ? Khi chiếu phim và khi nghe nhạc.

haitung

chà chà, cái thú chơi HD này cũng đau cái đầu quá ha.
Nhiệm vụ của nó là để giải trí, thế mà vừa mới " sờ....... vào e nó" mà đã mệt rồi.
ặc ặc....

Bên trên