giúp mình cách xuất âm thanh chương trình TV ra dàn

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: giúp mình cách xuất âm thanh chương trình TV ra dàn

Thường xuyên mình gặp các câu hỏi về xuất âm thanh của TV ra âmply, cái này mình chả hiểu để làm gì, xin chủ thới trả lời giúp:
Các chương trình TV thông thường ở VN luôn là dạng mono + tiếng nhiễu xì xì, xuất âm thanh từ TV vào dàn âm thanh để khuếch đại cái âm xì xì ấy hay sao vậy?

Em ủng hộ anh vấn đề này! L-)

Chưa bao giờ mình có ý định xuất âm thanh từ TV ra dàn, trừ khi TV phát chuẩn âm thanh chuẩn 5.1.

lovecarsaigon

Em thì kết nối từ TV sang dàn 2kênh lâu rồi, những lúc nghe ca nhạc trực tiếp mở âm thanh nghe phê hơn hơn của TV rất nhiều.

speedvn

thực ra cũng ít xài âm thanh tv trên dàn trừ favorite channel như music, world cup.. nhưng cũng tùy tv, riêng loại LED SS loa chán cực, k nghe thấy gì nên phải xài loa ngoài, bác nào xài LED chắc cũng chung ý kiến với em, loa tv led nghe thua xa tv lcd thường.

vietrung

Active Member

mình nghĩ cách xuất tiếng TV ra loa cũng là ý hay, xem các kênh ca nhạc, phim sẽ sống động hơn, mình cũng đã từng dùng bộ loa 2.1 để kết nối với LCD để xuất âm thanh!!!

dichtv

Member

Trừ các TV CRT màn hình lớn còn lại các TV có âm thanh rất tệ - thiếu BASS nghiêm trọng.
Các TV LCD do quá mỏng nên loa bé tý - càng thiếu bass, TV LED còn tệ nữa.
Đã thế các đài phát hình của ta toàn phát mono.
Do vậy cho âm thanh ra dàn cũng là một cách vớt vát lại ít nhiều.
Xem thời sự đúng là không cần thật vì chỉ cần nghe nội dung, nhưng xem ca nhạc nghe tiếng trống cứ như gõ mẹt, xem đá bóng thay vì "bụp, bụp" cứ "bẹt, bẹt", xem phim có bom nổ cứ như pháo tép nổ thì cũng chán.

onggia

Well-Known Member

Chơi HD rùi thì em đã ko thể xem phim lại trên TV nữa :)) Xem thời sự với thể thao thì hình ảnh nó vẫn quan trọng hơn âm thanh nên cũng chả vấn đề gì :))

lehoang40

Mình mà xem bóng đá thì thì tắt volume TV luôn, mở dàn máy mà nghe nhạc :)
Chẳng bao giờ mình xem ca nhạc trên TV, âm thanh nó chán phèo, xuất ra dàn lớn còn chán hơn nửa :))

dichtv

Member

Em xem bóng đá thì tắt hình đi, nghe mỗi tiếng nên cần tiếng to X_X

lovecarsaigon

Lúc nghe tin tức hay xem đá bóng có cho ra loa luôn không bạn?

Chỉ khi nghe nhạc thôi bác ơi, TS hay bóng đá thì vẫn nghe bằng loa TV. Âm thanh em mở lớn lên thì nghe nhạc từ TV cũng đã rồi( theo tai em).

Bên trên