giúp mình cách xuất âm thanh chương trình TV ra dàn

anhstu

Mình muốn xem các chương trình trên ti vi nhưng phần âm thanh kết nối qua dàn thì làm như thế nào với ??? LCD mình dùng là Toshiba CV600,dàn mình dùng là LG-904 (Loại chỉ có 1 HDMI out)

vietrung

Active Member
Ðề: giúp mình cách xuất âm thanh chương trình TV ra dàn

Mình muốn xem các chương trình trên ti vi nhưng phần âm thanh kết nối qua dàn thì làm như thế nào với ??? LCD mình dùng là Toshiba CV600,dàn mình dùng là LG-904 (Loại chỉ có 1 HDMI out)

LG-904 chỉ có HDMI out thì ko dùng ngõ HDMI dc rồi, bác xem dàn LG có ngõ RCA audio in ko (L/R), kết nối TV với dàn LG qua ngõ này cũng dc!!!

dichtv

Member

LG 904 không có ngõ RCA in mà chỉ có đầu vào portable là jack 3,5 mm phía trước. Muốn cho âm thanh TV ra dàn thì bạn kiếm cái cáp 1 đầu là RCA cắm vào audio out của TV, đầu jack 3,5mm cắm vào lỗ cắm phía trước bộ dàn (gần lỗ cắm USB).

Trên LG 904 chuyển input về portable (bấm input trên remote)

lehoang40

Thường xuyên mình gặp các câu hỏi về xuất âm thanh của TV ra âmply, cái này mình chả hiểu để làm gì, xin chủ thới trả lời giúp:
Các chương trình TV thông thường ở VN luôn là dạng mono + tiếng nhiễu xì xì, xuất âm thanh từ TV vào dàn âm thanh để khuếch đại cái âm xì xì ấy hay sao vậy?

vietrung

Active Member

Thường xuyên mình gặp các câu hỏi về xuất âm thanh của TV ra âmply, cái này mình chả hiểu để làm gì, xin chủ thới trả lời giúp:
Các chương trình TV thông thường ở VN luôn là dạng mono + tiếng nhiễu xì xì, xuất âm thanh từ TV vào dàn âm thanh để khuếch đại cái âm xì xì ấy hay sao vậy?

cũng tùy chất lượng tín hiệu THC nữa mà bác, nếu tín hiệu tốt đưa qua bộ giàn khuếch đại lên coi phim cũng hoành tráng lắm đó bác :D

hdat

Trên LCD chọn ngõ audio out, trên dàn LG chọn ngõ audio in, dùng dây A/V mà kết nối. Phần còn lại tự dàn LG nó làm, nếu không bác dùng remote chọn là được.

andyhoang

tiện đây cho mình hỏi luôn là có kết nối từ tivi samsung 37b530 sang Z5500 được không
nếu được thì làm thế nào,mua giắc chuyển đổi thì mua ở đâu nhỉ,mình ở ha nội

vietrung

Active Member

tiện đây cho mình hỏi luôn là có kết nối từ tivi samsung 37b530 sang Z5500 được không

bác xem tivi có cổng xuất audio là gì, z5500 có cổng vào audio là gì, thấy khớp thì map với nhau thôi. Thông thường thì vẫn hay dùng ngõ RCA hay 3,5mm để nối với nhau!!!

andyhoang

thấy ở tivi thì chỉ có cổng component và AV thôi cắm nối từ đường headphone ra thì nó không nhận,không biết có dây nào chuyển đổi từ HDMI ra Coxial không nhỉ

Nhà e dùng đầu KTS, stereo anh nha, không có tiếng xì, chỉ có tịt thôi <:p, lâu lâu coi ca nhạc iTV cần kích động chút thì cũng mở thêm amp+loa cho nó hét tan nát hàng xóm. Chứ coi phim trên truyền hình thì .... chủ yếu nội dung. Từ ngày biết HD chán hẳn hình ảnh và âm thanh của TV. Khổ thế!!!!

andyhoang

từ ngày biết HD truyen hình giờ chỉ dùng xem đá bóng

Tại dàn của bác xịn quá nên nó mới nổi tiếng xì xì lên. Dàn của em đểu, xuất ra nghe bằng loa ngoài phê hơn loa TV nhiều =D>

anhstu

LG 904 không có ngõ RCA in mà chỉ có đầu vào portable là jack 3,5 mm phía trước. Muốn cho âm thanh TV ra dàn thì bạn kiếm cái cáp 1 đầu là RCA cắm vào audio out của TV, đầu jack 3,5mm cắm vào lỗ cắm phía trước bộ dàn (gần lỗ cắm USB).

Trên LG 904 chuyển input về portable (bấm input trên remote)

Oài, cách này chắc đc đó, tối về em thử phát, em quên mất cái đống lỗ ở mặt phía trước, tại vì chả bao h cắm usb vào.

dichtv

Member

Vẫn dùng cái dây 1 đầu RCA 1 đầu 3,5mm: đầu RCA cắm vào AV output (là 2 cái lỗ RCA màu trắng và đỏ - TV LCD cái nào cũng có)

đầu jack 3,5 mm cắm vào ngõ front của Z5500 (lỗ màu xanh lá)

thích âm thanh ra cả 6 loa thì gạt công tắc về phía stereo 1-3, khi đó 6 kênh âm thanh thành 2 kênh stereo.

Gcar

kinh nghiệm cắm tivi LG vào dàn LG Ht964 như sau:
- Nếu tiivi có đường optiocal out thì cắm vào đường optical của dàn, lúc đó chỉ cần bấm 1 nút bấm trên điều khiển từ xa của dàn là tự động chuyển loa từ tivi sang dàn hay ngược lại.
- Tuy nhiên cái tivi này không có optical out, do đó lấy 2 cái dây trắng đỏ cắm vào ngõ Output của tivi và đầu kia cắm vào dàn. Mà theo khuyến cáo vì ti vi là nguồn mono nên chỉ cần cắm 1 sợi dây đỏ thôi, dây trắng khộng cắm, nếu cắm sẽ không có tiếng
- Sau đó chỉnh Equalizer dàn thành Virtual Matrix, theo sách thì sẽ biến hóa ra nhiều âm thanh vòm nhất.
- Trong tivi phần sound set up nhớ để Monitor out hay gì đó thì volume sẽ to hơn.
- Nếu mua dàn trong 1 thì nên mua đồng bộ cùng hãng thì sẽ dùng remote lẫn lộn với nhau ở 1 số chức năng được, ví dụ tăng giảm volume muốn dùng cái remote nào cũng được.

andyhoang

Vẫn dùng cái dây 1 đầu RCA 1 đầu 3,5mm: đầu RCA cắm vào AV output (là 2 cái lỗ RCA màu trắng và đỏ - TV LCD cái nào cũng có)

đầu jack 3,5 mm cắm vào ngõ front của Z5500 (lỗ màu xanh lá)

thích âm thanh ra cả 6 loa thì gạt công tắc về phía stereo 1-3, khi đó 6 kênh âm thanh thành 2 kênh stereo.

thank bạn nhé nhưng trước tiên phải kiếm cái dây này đã hôm wa thử bằng dây đi kèm của Z5500 mà không được

dichtv

Member

kinh nghiệm cắm tivi LG vào dàn LG Ht964 như sau:
- Nếu tiivi có đường optiocal out thì cắm vào đường optical của dàn, lúc đó chỉ cần bấm 1 nút bấm trên điều khiển từ xa của dàn là tự động chuyển loa từ tivi sang dàn hay ngược lại.
- Tuy nhiên cái tivi này không có optical out, do đó lấy 2 cái dây trắng đỏ cắm vào ngõ Output của tivi và đầu kia cắm vào dàn. Mà theo khuyến cáo vì ti vi là nguồn mono nên chỉ cần cắm 1 sợi dây đỏ thôi, dây trắng khộng cắm, nếu cắm sẽ không có tiếng
- Sau đó chỉnh Equalizer dàn thành Virtual Matrix, theo sách thì sẽ biến hóa ra nhiều âm thanh vòm nhất.
- Trong tivi phần sound set up nhớ để Monitor out hay gì đó thì volume sẽ to hơn.
- Nếu mua dàn trong 1 thì nên mua đồng bộ cùng hãng thì sẽ dùng remote lẫn lộn với nhau ở 1 số chức năng được, ví dụ tăng giảm volume muốn dùng cái remote nào cũng được.

Mình xin bổ sung:
1. Âm thanh của TV là mono nhưng mà là 2 kênh kêu giống hệt nhau chứ không phải là 1 kênh không có tiếng.
2. Theo nguyên tắc nếu 1 nguồn mono nối với 1 nguồn stereo thì bao giờ cũng bỏ kênh phải (màu đỏ) chứ không ai bỏ kênh trái (trắng) cả. Vì nhiều loại Amp có kênh phải được thiết kế khi không có jack cắm vào nó sẽ tự nối sang kênh trái để 2 loa cùng có tiếng giống nhau - không có loa nào câm cả. Trường hợp này cái lỗ màu trắng sẽ ghi: Left (Mono)

Gcar

Mình không nhớ rõ là sách ghi cắm đường màu nào, chỉ cắm 1 cái màu đỏ hay màu trắng vào cái dàn LG thì đều có tiếng cả, chỉ có điều là nó ra các loa khác nhau trong bộ loa 5.1! Còn nếu cắm cả 2 đường thì cái dàn nó tịt ngòi!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Xem TV cần gì ra dàn nhỉ. e thấy làm chi cho nó cực thân ra vậy, xem HD cái nào chỉ có DD ko có DTS đã buồn hết cả người rồi (chưa bàn đến DTS HD hay Dolby True HD) mà h còn cho âm thanh TV ra nữa .... hix chỉ có 1 chữ "chán............"

anhstu

Mình cắm đc rồi, dây trắng và đỏ cắm hết, đàng sau ti vi có cho cắm "monitor" mà ko cắm thử, may bác Gcar chỉ cho nên cắm dc rồi, nghe ra loa thấy hay phết,dù sao cũng vẫn hơn so với tiếng của ti vi,bass ầm ầm.Chủ yếu mày mò cắm ra dàn để xem world cup cho nó có khí thế :D

Bên trên