Facebook đánh cắp ý tưởng từ... Trung Quốc

siusiuenen

Ðề: Facebook đánh cắp ý tưởng từ... Trung Quốc

Nghe nói thằng chủ FB đã từ bỏ quốc tịch Mỹ rồi mà, đâu còn là công dân Mỹ . Hình như đọc ở đây thì phải !

siusiuenen

Mình không đồng ý với quan điểm của người viết bài và 1 số comment ở đây. Đành rằng TQ có nhiều cty nhái, làm nhiều điều ko tốt nhưng ko phải là tất cả. Dẫu rằng ý kiến của chúng ta cũng chẳng ảnh hưởng gì đến vụ kiện này, tuy nhiên mình cũng phải chứng tỏ mình hơn hẳn bọn TQ là mình còn biết phân biệt phải trái.
Ở đời người ta thường nói "không muốn người ta biết thì đừng có làm". Tại sao trách các luật sư của Mỹ giúp cty TQ kiện mà ko trách FB đã đi nhái cái có sẵn của người khác? Mình nghĩ sẽ có 2 trường hợp xảy ra, 1 là FB thua kiện thì chuyện họ phải bồi thường là đúng vì họ đã lấy ý tưởng của người khác mà ko xin phép trước. 2 là cty kia thua kiện tức là họ đã sai thì họ sẽ phải gánh chịu hậu quả thôi. Theo mình thì trường hợp 1 sẽ lớn hơn vì rõ ràng họ đã trình bày trước 1 đại học lớn là Standford chứ ko phải chỉ là đăng ý bản quyền tại TQ như Proview. Hơn nữa đây là 1 ý tưởng hay chứ không ăn may như cái tên iPad. Ngoài đội ngũ luật sư Mỹ giúp cty này chắc cũng đã điều nghiên kỹ lắm rồi mới nhận vụ này. Nói chung cty nào thua thì cũng đáng đời bên đó. Trong khi chưa có kết quả thì cũng đừng lấy chủ kiến không khách quan của mình để nói. Ai cũng có quyền đòi sự công bằng cho mình.

Hoàn toàn đồng ý với bác, nhưng bác hãy kêu gọi lẽ phải cho một số công ty của Việt nam bị bọn trung cẩu ăn cắp tên nhãn hiệu gây thiệt hại không biết đâu mà kể . Theo bác thì nên đi đâu kiện cho có hiệu quả và đòi lại được sự công bằng ?

ProSkyR

Well-Known Member
Nghe giang hồ và mấy thým đi du học bên voz nói Tàu Cẩu hầu như chặn facebook mà.
Đặc biệt những ngày trọng đại như quốc khánh/ bầu cử là các mạng xã hội, youtube... khó vào kinh khủng @@

nguyenkien1412

Cẩu trung đến cái Hoàng sa của VN nó còn nhận là của nó cơ mà. Rồi thấy sang bắt quảng làm họ ở OLYMPIC cơ mà. Cái con Cẩu TQ nó còn biết gì đến sỹ diện đâu mà.

ngocvang308

cũng chả ảnh hưởng mấy đến công việc làm ăn của Facebook

tuannv94x

Nhảm nhí nói ngược lại còn nghe được hihi

cứ kiên đi rồi tàu khựa sẽ thấy được sự lợi hại của FB , nó kiện ngược lại rồi chỉ có nước bán công ty mà bồi thường lại cho nó :))

Alabama

Ăn cắp của người ta vô số thứ, người ta ăn cắp 1 tí đã la toáng lên.

duonghuuphuc

Well-Known Member
Không bík ý tưởng chưa hiện thực có cần đăng kí sỡ hữu trí tuệ ko haz :))

gentis_9

Potay mấy bọn tung cẩu, thấy mùi tiền là chỏ cái mỏ vô. Bác Mark dạo này gặp vận hạn hay sao ấy nhỉ, đủ thứ rắc rối.

hang_gom

Well-Known Member
Cũng vụ này có thắc mắc.Làm quái gì mà VN chặn FB ?? Phải tùy chỉnh đủ thứ mới vào đc?

okzseegoodbye

Active Member

Mấy bác ở trang 1 nói cái gì TC , h em mới hiểu đó là ám chỉ bọn Nachi ( China ) :))

Bên trên