Em hỏi về PIONEER D7EX

laminnova

Member
Ðề: Em hỏi về PIONEER D7EX

- Chúc mừng bác gia nhập avr Pioneer. :)

- Bạn cứ yên tâm mà nghe nhạc, chữ "over" đó chỉ là thông báo chứ không phải là cảnh báo.

Thân

nhưng mà chữ OVER đó hiện màu đỏ mà. Mình nghĩ nếu là màu đỏ thì là cảnh báo là đúng rồi nhưng không biết cảnh báo cái gì đây:-/

vietrung

Active Member

nhưng mà chữ OVER đó hiện màu đỏ mà. Mình nghĩ nếu là màu đỏ thì là cảnh báo là đúng rồi nhưng không biết cảnh báo cái gì đây:-/

nó chỉ là thông báo tín hiệu có cường độ mạnh thôi, chứ ko phải cảnh báo gì cả, avr pi có 1 chế độ rất hay là nó sẽ tự động cân bằng tín hiệu ngõ vào, khi vượt quá nó sẽ tự động điều chỉnh lại thích hợp!!!

vinagoh

Well-Known Member

gắn quạt loại hút không khí nóng từ avr ra đó bác, chứ bác thổi vào thì hơi nóng sẽ ko thoát ra ngoài avr dc!!!

Mình thì nghĩ hơi khác bác ạ! Quạt thổi vào ngay chổ nóng thì nhiệt sẻ nhanh thoát hơn (vd: Khi ta nóng thì quạt thổi gió trực tiếp vào mình chắc chắn mát hơn khi dùng quạt hút ra :)) ).

vietrung

Active Member

Mình thì nghĩ hơi khác bác ạ! Quạt thổi vào ngay chổ nóng thì nhiệt sẻ nhanh thoát hơn (vd: Khi ta nóng thì quạt thổi gió trực tiếp vào mình chắc chắn mát hơn khi dùng quạt hút ra :)) ).

nhưng máy móc thì khác đó bác, avr là nguyên khối, bác cho quạt thổi vào thì hơi nóng nó thoát ra chỗ nào!!! :-" chắc thành lò heo quay luôn quá :))

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

nhưng máy móc thì khác đó bác, avr là nguyên khối, bác cho quạt thổi vào thì hơi nóng nó thoát ra chỗ nào!!! :-" chắc thành lò heo quay luôn quá :))

Mình nghĩ khó khăn nhất là bụi bặm bám vào linh kiện khi thổi gió trực tiếp vào nó thôi, còn chuyện thoát hơi nóng thì dễ thôi mà. :)>-

vinagoh

Well-Known Member

bác có cao kiến gì chăng!!! :-/

Nếu quạt đã lấy được luồng gió từ bên ngoài để đẩy gió ra (trường hợp này quạt phải bắt chặt vào miếng toả nhiệt (nhôm) thì hiệu quả mới cao, vd: quạt CPU của máy tính) thì sẻ toả được luồng gió từ bên ngoài hút vào đi qua quạt.
Luồng gió này sẻ thông qua các lổ thoát nhiệt trên, dưới và 2 bên nắp máy, thậm chí là sau đít máy. :)

vietrung

Active Member

Nếu quạt đã lấy được luồng gió từ bên ngoài để đẩy gió ra (trường hợp này quạt phải bắt chặt vào miếng toả nhiệt (nhôm) thì hiệu quả mới cao, vd: quạt CPU của máy tính) thì sẻ toả được luồng gió từ bên ngoài hút vào đi qua quạt.
Luồng gió này sẻ thông qua các lổ thoát nhiệt trên, dưới và 2 bên nắp máy, thậm chí là sau đít máy. :)

bên trong AVR là 1 rừng các boar mạch, linh kiện, khi bác cho gió thổi vào thì sẽ bị cản và gió ko thể đi ra ở sau máy (trừ khi AVR đó có quạt hút riêng) hoặc ở dưới đít máy. Bác có thấy mấy con D6,D7,D8,D10,... 2 bên hông là khối kim loại đặc, làm gì có lỗ thông hơi hả bác :))

lan806

Well-Known Member

Em tưởng là sau mỗi cái AVR dòng Pi nào chẳng có cái quạt sẵn rồi. em Pi AX5i của em nó có cái quạt phiá sau mà, mặc dù vậy nó vẫn nóng khá đấy. Chẳng biết có chủ quan không nhưng lúc nó nóng em nghe cảm thấy hay hơn.
Còn chữ Over như các bác nói em thấy bên VNAV giải thích là tự động cân chỉnh tín hiệu đầu vào, cái của em nó khác đời nên nó thông báo hơi khác chút, thỉnh thoảng có vài phim hoặc đĩa nó cũng báo +- vài db nhưng không bằng chữ đỏ thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Em tưởng là sau mỗi cái AVR dòng Pi nào chẳng có cái quạt sẵn rồi. em Pi AX5i của em nó có cái quạt phiá sau mà, mặc dù vậy nó vẫn nóng khá đấy.

mấy con pi classA nóng thôi rồi, dc cái chất tiếng trầm ấm và tinh tế!!! :)

Mình cũng hay bị over khi đánh con Pi với loa Nhật tảo, khi vặn khoảng 40-50% âm lượng. Mình đoán là cái Ohm và công suất của loa không tương thích, RCV không chịu được nên nó tự ngắt mạch để an toàn cho phần công suất. Sau đó khoảng 1 phút thì nó lại bật lên và hót tiếp. Thường khi bị như vậy thì mình giảm âm lượng xuống, nhưng nghe mất sướng

vietrung

Active Member

Mình cũng hay bị over khi đánh con Pi với loa Nhật tảo, khi vặn khoảng 40-50% âm lượng. Mình đoán là cái Ohm và công suất của loa không tương thích, RCV không chịu được nên nó tự ngắt mạch để an toàn cho phần công suất. Sau đó khoảng 1 phút thì nó lại bật lên và hót tiếp. Thường khi bị như vậy thì mình giảm âm lượng xuống, nhưng nghe mất sướng

có thể loa NT chỉ có 4ohm, đòi hỏi công suất lớn từ avr, nên khi mở âm lượng lớn pi chịu ko nổi báo hiệu OVER và ngắt mạch điều chỉnh lại công suất cho phù hợp!!!

laminnova

Member

Nhưng không phải lúc nào cũng bị OVER, có đĩa thì bị đĩa nhạc thì không. Mình đã thử rất nhiều bài nhạc à đĩa nhạc rồi. Nhưng khi xem film với đầy đủ loa thì lại không thấy bị nữa. Có ai giải thích được hiện tượng này không ạh. Tư vấn dùm em với

HDUNG

Well-Known Member

Nhưng không phải lúc nào cũng bị OVER, có đĩa thì bị đĩa nhạc thì không. Mình đã thử rất nhiều bài nhạc à đĩa nhạc rồi. Nhưng khi xem film với đầy đủ loa thì lại không thấy bị nữa. Có ai giải thích được hiện tượng này không ạh. Tư vấn dùm em với
Tóm lại là nghe stereo thì bị còn 5 kênh thì không hả Bác ?

vinagoh

Well-Known Member

e nghe qua cCp RCA analoge bác

Em hỏi lại bác để confirm cho chính xác mà.

Trong manual của avr Pio thì nói (Nôm na là ntn):

Chử "OVER" màu đỏ sáng báo hiệu cho ta biết tín hiệu analoge vào quá lớn. Bạn chỉ cần giảm tín hiệu này xuống và tiếp tục.

Như vậy nếu bác nghe nhạc qua đường digital chắc không bị hiển thị chử này!!

timkiem

Member

bạn thử làm thế này nhé:
over báo có nghĩa là tin hiệu annalog vào lớn hơn cho phép của avr.
bạn kiểm tra lại ổn áp có bị rò điện hay ko?
thứ hai có dây nào nối với bất kỳ ngõ input của avr mà ko sủ dụng tới ko thì gỡ nó ra.
tốt nhất là bạn nên nối tiếp địa cho âmpli.
kiểm tra lại vỏ máy xem có bị rò điện ko? nếu có thì xoay đầu phích cắm lại. nhưng tốt nhất là nối mát cho máy. chúc thành công

Bên trên