DTS-DTS HD Master Audio-Dolby True HD-FLAC

sieunhan

Member
Ðề: DTS-DTS HD Master Audio-Dolby True HD-FLAC

Topic quá tuyệt. Đọc xong thấy mở mắt ra nhiều. Nhưng vẫn có vài điều muốn hỏi các bác:

Nếu tớ đã có:

- Denon AVR 1610
- Ampli Denon TUNER TU-1500AE
- VGA ATI HD 4670 (Thấy quảng cáo là con ATI HD 4670 có thể xuất cả hình ảnh lẫn âm thanh qua HDMI 1.3a)

thì:
1. Có cần phải sound card rời để có thể thưởng thức các chuẩn âm thanh tốt nhất ko.
2. Hay chỉ cần Sound onboard để pass through tín hiệu âm thanh qua cho con AVR nó xử lý.

Nếu cả 2 trường hợp trên đều đúng thì phương pháp nào hay hơn.

Các bác giải thích dùm luôn là sao Card màn hình lại xuất âm thanh được nhể. :-?

long_pn

Member

1. Có cần phải sound card rời để có thể thưởng thức các chuẩn âm thanh tốt nhất ko.
2. Hay chỉ cần Sound onboard để pass through tín hiệu âm thanh qua cho con AVR nó xử lý.
Theo thông tin trên mạng thì sound onboard (ALC889a) cũng sử lý ra âm thanh chất lương cao LPCM 7.1, không cần tới sound rời, trừ trường hợp muốn xuất bitstreams ra AVR.
Các bác giải thích dùm luôn là sao Card màn hình lại xuất âm thanh được nhể.
Làm được điều này là do Chipset của Mainboard, kết hợp tín hiệu video và audio HD sau khi xử lý và đưa ra cổng HDMI 1.3
Thông tin tại đây:
http://www.anandtech.com/weblog/showpost.aspx?i=629

quoctuan0562

Tôi có 1 số file nhạc đuôi DTS nhưng chơi trên WD không được , còn file WMA file chơi được,file thì không? mong chỉ giáo.

Igor

Member

Cái này đâu phải do tai ta đâu bác :D
Về phần cứng: CD Player và DVD Player thiết kế với 2 mục đích khác nhau, do đó nghe nhạc trên CD "dễ chịu" hơn DVD là tất nhiên (với các Player thông dụng, không tính mấy cái siêu Hi-End).

Với đầu DVD-A (dùng play đĩa DVD-Audio), thì phần giải mã và xử lý audio được chau chuốt kỹ hơn DVD-V (DVD-Video). Play CD trên đầu này cho chất lượng audio chẳng kém CD Player "chuyên" chút nào, và tất nhiên, play DVD-A hay DVD-V trên thiết bị này cũng cho chất lượng audio "rất dễ chịu". Tuy nhiên, Player DVD-A có giá cả chẳng dễ chịu chút nào (không tính mấy con dạng "mỳ ăn liền").

Thân!

Note: Quên mất, nếu bác ở HN thì qua chỗ em, em kỷ niệm bác mấy cái DVD-A (LPCM 96kHz, 24bits, 5CH) và cái BR-A (LPCM 192kHz, 24bits).

Bạn nói thế cũng chưa chính xác lắm. CD cho ra âm thanh stereo (2 kênh), còn DVD-A và SACD (2 chuẩn này tồn tại song song trên thị trường) cho ra âm thanh đa kênh. Cho nên nếu bạn nghe sourrce âm thanh đa kênh phát trên 2 loa sẽ không thể hay bằng nghe CD (hoặc XRCD) trên 2 loa được

leesang

Well-Known Member

ở đây có bác nào có soft nào convert dts lấy từ phim HD hay mkv kg up lên giúp với

avhung78

Member

Tôi có 1 số file nhạc đuôi DTS nhưng chơi trên WD không được , còn file WMA file chơi được,file thì không? mong chỉ giáo.

Bác dùng chương trình MKVMerger để mux file .dts vào thành file .mka thì chơi được trên WD.

Mã:
http://topplay.vn/forum/f183/huong-dan-su-dung-mkvmerge-gui-27423/

Nhưng nghe DTS thì đến phút thứ 4:08 nó bị rè, chắc là do đầy bộ nhớ, pause rồi play tiếp, hoặc pause rồi play trước đó thì ngon. Đầu tư cái WD Live thôi bác ơi.

namlong

Các bác cho em hỏi là đã có đầu chơi được đĩa Bluray rồi nhưng muốn có thể tự ghi phim ra đĩa đó thì phải có đầu nào gắn trên PC để hỗ trợ ?

linhnguyenulsa

bác chủ thớt cho e hỏi, nếu cái dàn AIO nhà e chỉ có DTS nếu là DTS master nó có lên tiếng ko ??????????? tại e thấy nó báo có DTS nhưng ko có tiếng, có pro bảo e mua phải cái đĩa DTS master :((

Bên trên