Dẫn âm thanh DTS bằng HDMI và optical vào amply

Dr_slums

EM muốn hỏi là nếu xuất DTS raw từ media player (Ac ryan) sang receiver (denon 1910) để giải mã thì xuất bằng optial và HDMI có khác nhau không ạ? Cái nào tốt hơn?
Em có nên mua amply có 1.4 HDMI với 3D able hay chỉ cần 1.3 cũng được?
Em tính là mua 1.3 nếu future ra 3D mà cái receiver không tải được thì em cắm optical để ra âm thanh còn HDMI ra thằng tivi không qua receiver nữa.
Cảm ơn các bác cho ý kiến.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Dẫn âm thanh DTS bằng HDMI và optical vào amply

Bạn đã có HDP (Ac ryan) và AVR Denon 1910.

- Con HDP của bạn không stream được DTS HD và TRUE HD, vì vậy không thể xem phim có DTS-HD và TRUE HD.
- Con 1910 của bạn có chức năng giải mã DTS HD.

Vì vậy trong trường hợp này kết nối Optical và HDMI đều như nhau, chỉ nghe được DTS và DD.

Đề xuất: bác bán cái Acryan đi, mua cái HDP nào có stream DTS HD để về thưởng thức phim có DTS HD cho đở phí cái 1910 nhé.

Thân.

Dr_slums

em muốn là nếu sau này ra 3D (chắc chắn phải nâng cấp HDlayer và tivi) mà con 1910 không chạy đc thì em nối cáp quang sang 1910 còn nối HDMI sang con tivi vì 1910 không có khả năng HDMI 1.4 cho 3D. Em nghi thế vì em thích 1910 của denon trong khi pionner mới ra con VXS 920K có khả năng chạy HDMI 1.4 nhưng em không thích pionner băng denon. Theo bác em nên lấy con nào? Pionner 920K đời mới hay denon 1910 đời cũ. Tất cả đều là hàng mới 100%

Achilles

bác chay theo cái 3D làm gi` ... giá để bác xem 3D ko rẻ đâu bác cứ lam cái TRueHD và DTS HD cho ngon đi đã ...

vietrung

Active Member

em muốn là nếu sau này ra 3D (chắc chắn phải nâng cấp HDlayer và tivi) mà con 1910 không chạy đc thì em nối cáp quang sang 1910 còn nối HDMI sang con tivi vì 1910 không có khả năng HDMI 1.4 cho 3D. Em nghi thế vì em thích 1910 của denon trong khi pionner mới ra con VXS 920K có khả năng chạy HDMI 1.4 nhưng em không thích pionner băng denon. Theo bác em nên lấy con nào? Pionner 920K đời mới hay denon 1910 đời cũ. Tất cả đều là hàng mới 100%

pi hàng brand new mua ở đâu vậy bác!!!

lehoang40

Cho tới giờ phút này, chuẩn audio của phim 3D cao nhất vẫn là Dolby-prologic IIz, DTS MA, True HD, chỉ có chuẩn hình là thay đổi, HDMI 1.3a sẽ không tải được chuẩn video 3D mới nhưng vẫn tải được âm thanh, Optical thì không thể tải DTS MA hay True HD.

Nhưng giờ này mà lo chuyện cho 3D thì có lẽ hơi sớm, ngay cả Bluray mà VN vẫn chưa phổ biến nửa là. Có lẽ phải mất vài năm, chúng ta mới thấy được 3D thông dụng như phim HD bây giờ, mà vài năm nửa thì con 1910 hay ngay cả 1911 (HDMI 1.4 hổ trợ 3D) hoặc Pioneer 920K đã phải vào viện bảo tàng rồi)

Dr_slums

Mẫu Pioneer 920 em mua tai đây. Tuần nào cuối tuần cũng có bing cashback 25% (2 tháng sau nó trả lại $100) nên giá chỉ còn 300$ thôi. Denon 1910 khi có Bing (ít hơn) cũng tầm tiền đó.
http://www.jr.com/pioneer/pe/PIO_VSX920K/
Em thích denon vì nó có biamp và thương hệu em nghĩ là denon hơn. Em thích Pioneer vì có HDMI 1.4. Các bác có cao kiến gì không ạ? Em muốn mua receiver để sau này có nâng cấp cũng tiện đỡ phải mua lại khi nào 3D nó phổ biến em bán con LCD hiện tại đi mua con 3D lúc đó chắc bù thêm 1K là cùng.
Cho em hỏi đấu bi-amp thì chất lượng có lên hơn nhiều không vì con 920 không có biamp? Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

vinagoh

Well-Known Member

Con Pi VSX-920k ngon ra phết! Con này mà về VN thì giá bao nhiêu ta!!!? :-?

vietrung

Active Member

Mẫu Pioneer 920 em mua tai đây. Tuần nào cuối tuần cũng có bing cashback 25% (2 tháng sau nó trả lại $100) nên giá chỉ còn 300$ thôi. Denon 1910 khi có Bing (ít hơn) cũng tầm tiền đó.
http://www.jr.com/pioneer/pe/PIO_VSX920K/
Em thích denon vì nó có biamp và thương hệu em nghĩ là denon hơn. Em thích Pioneer vì có HDMI 1.4. Các bác có cao kiến gì không ạ? Em muốn mua receiver để sau này có nâng cấp cũng tiện đỡ phải mua lại khi nào 3D nó phổ biến em bán con LCD hiện tại đi mua con 3D lúc đó chắc bù thêm 1K là cùng.
Cho em hỏi đấu bi-amp thì chất lượng có lên hơn nhiều không vì con 920 không có biamp? Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

con này ngon quá nhỉ, bác ship về dc ko!!!

Dr_slums

Ship thì đc nhưng tiền ship 6.5$/pound + tiền thuế em không nghĩ nó rẻ hơn ở VN (nếu có) nhiều.
Em hỏi 2 câu là
1)bi-amp có tăng chất lượng âm thanh nhiều không (tức là có nghe thấy không hay như vụ dây monster vs dây Trần Phú?
2) Denon và pionner em nên lấy con nào?

vietrung

Active Member

Ship thì đc nhưng tiền ship 6.5$/pound + tiền thuế em không nghĩ nó rẻ hơn ở VN (nếu có) nhiều.
Em hỏi 2 câu là
1)bi-amp có tăng chất lượng âm thanh nhiều không (tức là có nghe thấy không hay như vụ dây monster vs dây Trần Phú?

bi-amp nghe tiếng chi tiết và tách bạch hơn đó bác, bác thích gu em nào thì theo em đó thôi!!!

lehoang40

Em hỏi 2 câu là

Bi-Amp nghe hay hơn, nhận ra dễ đó bác, nhưng ở mức độ tương đối thôi. Đấu bi-amp thấy khác biệt rõ khi amply hơi yếu so với loa, nhưng nếu amply quá gấu mà loa thì loại thường thì thêm Bi-Amp không nghe ra được.
Nếu bạn thích Denon, lại mê HDMI 1.4 thì bác có thể tìm 1611 (đã trình làng) và 1911 (tháng 7 sẽ có mặt trên thị trường)

vodanh81

Member

Bi-Amp nghe hay hơn, nhận ra dễ đó bác, nhưng ở mức độ tương đối thôi. Đấu bi-amp thấy khác biệt rõ khi amply hơi yếu so với loa, nhưng nếu amply quá gấu mà loa thì loại thường thì thêm Bi-Amp không nghe ra được.
Nếu bạn thích Denon, lại mê HDMI 1.4 thì bác có thể tìm 1611 (đã trình làng) và 1911 (tháng 7 sẽ có mặt trên thị trường)

Nếu vậy thì Denon 2310 của nhà em đang đánh C407 nghe chừng không phát huy hết Bi-Amp bác nhỉ, có lẽ em phải đổi sang C607 mất thui.

Dr_slums

Bác không đo đc vì loa bản chất là cuộn cảm. Nếu dòng 1 chiều (ở các máy đo) đi qua thì trở của nó gần như bằng 0. Người ta phải đo bằng dong xoay chiều và em nghĩ là đo gián tiếp qua công thức U=I*R

Bên trên