Chiêm ngưỡng, dùng thử và cảm nhận về LED 3D Samsung

copyrid

Ðề: Chiêm ngưỡng, dùng thử và cảm nhận về LED 3D Samsung

theo Em TV 3D là không phải đeo kiếng
còn đã mang kính thì có khác gì loại thường
chẳng qua mấy cụ ý thêm cái chữ 3D vô vì nó đang HOT :D

ủa, có phim 3D nào mà k mang kiếng chưa bác?em đi coi phim 3D ở Mega Star người ta củng đưa kiếng cho em đeo mà!:-"

demhuyenthoai

Bữa nghe tin là có ông nào coi phim avatar mà bị chảy máu mắt un áh, k bit là có phải vì hok đeo kính hok nhỉ?

earl_grey

Well-Known Member

ủa, có phim 3D nào mà k mang kiếng chưa bác?em đi coi phim 3D ở Mega Star người ta củng đưa kiếng cho em đeo mà!:-"

Có bác ạ, (mà TV 3D chứ không phải nội dung 3D, vì bản thân phim nó là thứ vô hình mà) nhưng chưa thấy bán ở VN. Em tận mắt được xem ở Pico Hà Nội rồi. Đứng đối diện và cách khoảng 2 - 3m thì ổn, thấy không kém gì MegaStar. Nhưng đứng xa hơn và lệch góc thì bắt đầu thấy không rõ hiệu ứng. Với lại em đứng xem khi nó bày ngoài vỉa hè, chưa được xem trong nhà nên không biết hiệu ứng có tốt hơn không.

À cái TV đó của bọn TCL Trung Hoa anh hùng (bọn nhân viên kêu là khoảng 200-300 triệu).

abchen

Member

Có bác ạ, (mà TV 3D chứ không phải nội dung 3D, vì bản thân phim nó là thứ vô hình mà) nhưng chưa thấy bán ở VN. Em tận mắt được xem ở Pico Hà Nội rồi. Đứng đối diện và cách khoảng 2 - 3m thì ổn, thấy không kém gì MegaStar. Nhưng đứng xa hơn và lệch góc thì bắt đầu thấy không rõ hiệu ứng. Với lại em đứng xem khi nó bày ngoài vỉa hè, chưa được xem trong nhà nên không biết hiệu ứng có tốt hơn không.

À cái TV đó của bọn TCL Trung Hoa anh hùng (bọn nhân viên kêu là khoảng 200-300 triệu).

Đây là loại màn hình ti vi dùng công nghệ "3D lập thể" cho phép phát ra 2 hình ảnh từ cùng 1 màn hình cho 2 góc nhìn phân biệt. Phim dùng cho màn hình này phải được encode cùng công nghệ và độ phân giải theo chiều ngang giảm mất một nửa (ví dụ 1920 thì chỉ còn 960). Vị trí xem để có thể cảm nhận đầy đủ hiệu ứng 3D rất hạn chế. Nói thì dông dài chứ công nghệ này thật ra đã ứng dụng rất nhiều trong lĩnh vực ảnh 3D tĩnh: các bác ra phố bán tranh thờ có hình Phật Tổ, Phật Bà Quan Âm, hay hình Mã đáo thành công gì gì đó mà nhìn vào thấy hình nổi lên là nó đó. Bề mặt bằng nhựa trong nhưng không phẳng nhẵn mà có những sọc nhỏ rất nhuyễn có công dụng như lăng kính để khúc xạ ánh sáng trước khi đến mắt bạn. (các bạn cũng có thể thấy công nghệ này ứng dụng trên thước kẻ hay nắp hộp bút, nắp ba lô của học sinh - hình Barbie nháy mắt í mà)

Nếu muốn thưởng thức 3D tại gia mà không bị gò bó bởi cặp kính thì chắc phải đợi tivi phân cực và contact-lens phân cực thôi. Có lẽ cái này sẽ trở nên phổ biến trước công nghệ giao thoa bằng ánh sáng laser (hiện chưa giải quyết được vấn đề tái hiện màu sắc).

Bên trên