Chất lượng hình ảnh đi từ VGA -> Component?

phongtran

Member
Hi các bác,

Tình hình là em chỉ có TV CRT thôi, chưa đủ tiền lên LCD :-?
Mà xem trên máy tính thì màn hình chỉ có 14", lên TV 29" xem cho nó sướng :rolleyes:

Nên em định dùng dây chuyển từ VGA -> Component để xem trên TV.

Các bác cho em hỏi chất lượng hình ảnh đi từ VGA -> Component có được tốt ko? Có phụ thuộc vào dây dẫn nhiều ko? Làm sao phân biệt được dây xịn & dỏm. Dây xịn thì mua ở đâu? :-/

Ví dụ:
- Máy tính của em chiếu phim từ dĩa DVD, qua VGA -> Component
- Đầu dĩa DVD: Component -> Component.
Cùng 1 source DVD, cùng 1 TV CRT thì thằng nào cho chất lượng hình ảnh tốt hơn?

Thanks các bác.
Ngoài lề 1 chút: cổng VGA có phải là D-Sub ko? Thấy topic hướng dẫn HD từ A-Z của bác Chip, bác ấy đánh giá cao cổng VGA/D-Sub quá :-?

buihung

Administrator
Ðề: Chất lượng hình ảnh đi từ VGA -> Component?

1. Cổng VGA chính là Dsub
2. Chắc chắn tín hiệu trên đầu đĩa DVD sẽ tốt hơn.

Thế Anh

Gửi bản thứ tự chất lượng hình ảnh qua các đường. Từ đó có thể so sánh

Composite < S-Video (Cáp S-video) < Componet (Y, Cb, Cr) < HDMI < VGA (D-sub)

Trường hợp 1

Nếu như trong BOX VGA khi mua mới của bạn có đi kèm có cái cáp này. Có nghĩa là Card của bạn có hỗ trợ xuất ra Component.

Trường hợp 2:
Nếu ko có, bạn thử dùng 1 trong 3 lọai cáp sau. Tùy vào giao diện trên Card của bạn
a/S-Video to Component

b/ VGA to Componet

3/DVI to Component

Nếu thử được fhì OK.

Trong trường hợp thử ko được. Có nghĩa là VGA Card ko hỗ trợ.
Bạn cần phải mua 1 cái thiết bị gọi là VGA to Component (Y-Pb-Pr) Transcoder đại lọai như cái này

Phương án tốt nhất là cày tiền mua TV LCD thôi. Chỉ có lọai đó cắm cổng D-sub mới cho hình ảnh đẹp được.

Chỉnh sửa lần cuối:

cdv1010

Member

e xài lap thì có hỗ trợ xuất ra components ko nhỉ? con 8400gs ah

hieunguyen

Em có con laptop có cả cổng Vga và Hdmi và ở nhà có con sony lcd 40" , vậy cho em hỏi cổng vga kết nối với lcd hay hdmi kết nối với lcd cho hình ảnh đẹp hơn ? vì chưa thử hdmi nên ko biết. Và con laptop của em độ phân giải ko phải là HD nhưng khi kết nối với LCD full HD và laptop chiếu phim full HD vậy LCD có hiể thị đủ chuẩn full HD ko ạ ??

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em có con laptop có cả cổng Vga và Hdmi và ở nhà có con sony lcd 40" , vậy cho em hỏi cổng vga kết nối với lcd hay hdmi kết nối với lcd cho hình ảnh đẹp hơn ? vì chưa thử hdmi nên ko biết. Và con laptop của em độ phân giải ko phải là HD nhưng khi kết nối với LCD full HD và laptop chiếu phim full HD vậy LCD có hiể thị đủ chuẩn full HD ko ạ ??

tv lcd của bạn là model nào?

nếu laptop khi kết nối với TV với res < fullHD thì ko hiển thị fullHD trong mọi trường hợp.

phongtran

Member

EM mới mua sợi dây VGA -> Component. Về nhà hí hửng gắn thử nhưng ko thấy tín hiệu gì hết. :(
Chắc là VGA của em ko support rồi. Em thử 2, 3 cái máy đều ko được?
Nếu test riêng thì VGA & component vẫn chạy tốt. Chỉ còn lý do là VGA ko support hoặc sợi dây có vấn đề. Hy vọng là sợi dây :D

Làm sao nhận biết được VGA của mình có support hay ko? Dựa vào thông tin của Video card? Chứ mua sợi dây về thử mà ko được thì tốn tiền quá.

Trên mạng thấy có bác gì làm thử nhưng ko được
http://forum.amtech.com.vn/showthread.php?t=13227

@dstuyen: Ở ngoài HN có mấy chổ này bán, khoảng 70-80k
http://www.linhkienmayvitinh.com/
http://www.tic.vn/vi/product.asp?truyvan=chitietsp&id=4428

Ở SG thì em ko biết giá của nó, chắc khoảng 100k. Bác ra khu Nhật Tảo hoặc Huỳnh Thúc Kháng thử xem.

VGA to Component (Y-Pb-Pr) Transcoder/VGA to HDTV Adapter : Khoảng 29$, ac ac. Để dành tiền mua TV LCD cho rồi, :D
http://shop.ati.com/product.asp?sku=2537968

Chỉnh sửa lần cuối:

hieunguyen

tv lcd của bạn là model nào?

nếu laptop khi kết nối với TV với res < fullHD thì ko hiển thị fullHD trong mọi trường hợp.
TV nhà em dòng V của sony đó ạ!!!
res < fullHD là sao ạ??

sangcom

Member

Mình cũng đã mua cáp VGA to Component về cắm thủ nhưng không được, hình ảnh nhiễu loạn chẳng nhìn thấy cái gì cả, không biết có phải chỉnh gì trên TV (con LG 21') hay PC không, hay VGA (on board) không support nhỉ? có ai chỉ dùm coi? thanks!

tukhung

Member

Mình cũng đã mua cáp VGA to Component về cắm thủ nhưng không được, hình ảnh nhiễu loạn chẳng nhìn thấy cái gì cả, không biết có phải chỉnh gì trên TV (con LG 21') hay PC không, hay VGA (on board) không support nhỉ? có ai chỉ dùm coi? thanks!

Tôi cũng bị giống như bạn không biet phải lam sao nữa....ai biêt chỉ dùm .THANKS.

earl_grey

Well-Known Member

tui cũng vậy luôn %-(

Ở trên có nhiều bác nói VGA - Component có dùng được hay không là do VGA card có hỗ trợ hay không, theo em là chưa chính xác lắm. Đúng hơn phải là thiết bị nhận (ở đây là TV) có hỗ trợ không. Vấn đề ở đây là TV có giải mã được tín hiệu RGB xuất qua VGA hay không, vì đa phần Component trên TV chỉ nhận và hiển thị được tín hiệu Component dưới dạng Y Pb/Cb Pr/Cr. Cả hai đều là tín hiệu tương tự, nhưng hình sau có thể giúp mọi người hiểu được sự khác nhau giữa hai dạng Component:

RGB -------------------------- YPbPr

(Nguồn ảnh: Wikipedia.Org)

nhthi

E đã thử tại cơ quan vì tính chất công việc và khuyên bác nên thử HDMI sẽ cho tín hiệu đẹp hơn à.

haipvg

Well-Known Member

Có chuyển đổi được cũng không xem được trên CRT đâu, bác đừng cố thử. Độ phân giải của PC khác CRT sẽ làm hiển thị không hết hình. Mình đã thử cổng S-video của laptop lên TV CRT rồi.

laoai76

Hi các bác.
em mới múc con sony 32ex400 - em cắm con láp còi T30(thử nghiệm) thì nó chỉ hiện lên giữa màn con ex400 như là chỉ xem màn 21'' ý.
các cho em hỏi:
-Em kô bit có phải do con láp còi của em kô?
-Các bác đang cắm PC, láp thì có đầy màn LCD? làm thế nào thì đầy màn LCD?

earl_grey

Well-Known Member

Bác cho ít thông tin quá bác ạ. Bác kết nối bằng cổng gì, láp của bác đồ họa của hãng nào, bác dùng OS gì...

TV của Sony em thấy là dễ nhận PC nhất đấy, ngoại trừ cái thằng dở hơi T series (giờ là BX300) ra thì những con em từng được thử đều cắm là nhận.

Trước tiên bác cắm dây từ láp vào TV. Sau đó đặt độ phân giải của láp thành Full HD 1080 (1920x1080) - khả năng là bác vẫn để độ phân giải HD Ready của láp. Sau đó chọn chế độ Wide Mode trong mục PC Settings (hoặc nút có mũi tên 4 phí trên rì mốt) là Full 2 (mà lúc này thì Full 1 cũng thế). <<< Full 1 là hiển thị đúng độ phân giải của nguồn phát, Full 2 là kéo căng để vừa màn hình>>>

Còn nếu không phải tại các vấn đề trên, thì bác xem đồ họa của bác là loại gì, rồi vào xem lại mấy bài hướng dẫn cách xem Full màn hình trong box này nhé.

Thân!

laoai76

Bác cho ít thông tin quá bác ạ. Bác kết nối bằng cổng gì, láp của bác đồ họa của hãng nào, bác dùng OS gì...

TV của Sony em thấy là dễ nhận PC nhất đấy, ngoại trừ cái thằng dở hơi T series (giờ là BX300) ra thì những con em từng được thử đều cắm là nhận.

Trước tiên bác cắm dây từ láp vào TV. Sau đó đặt độ phân giải của láp thành Full HD 1080 (1920x1080) - khả năng là bác vẫn để độ phân giải HD Ready của láp. Sau đó chọn chế độ Wide Mode trong mục PC Settings (hoặc nút có mũi tên 4 phí trên rì mốt) là Full 2 (mà lúc này thì Full 1 cũng thế). <<< Full 1 là hiển thị đúng độ phân giải của nguồn phát, Full 2 là kéo căng để vừa màn hình>>>

Còn nếu không phải tại các vấn đề trên, thì bác xem đồ họa của bác là loại gì, rồi vào xem lại mấy bài hướng dẫn cách xem Full màn hình trong box này nhé.

Thân!

Thanks bác đã chỉ cho em.
như đã nói ở trên em cắm con láp còi IBM T30 VGA ATI RADEON 7500(con này em chỉ thử nghiệm cắp PC và LCD thôi. cắm phát ăn luôn chứ chắc chắn là kô chơi được HD roài). nhưng vì cắm vào nó kô full màn con LCD nên ra đây hỏi các bác.

Bên trên