CD 30 tuổi. Ôi, tôi nhớ CD!

thoaimedic

Member
Ðề: CD 30 tuổi. Ôi, tôi nhớ CD!

Em cũng vậy, em nhớ băng cassette quá đi. Nhớ hồi nhỏ mở băng nghe, bị rối băng, sợ xanh mặt im re không dám nói cho ba biết. Rồi ba phải mở ra cắt bỏ khúc hư, dán băng keo trong lại nghe tiếp! Rồi còn thu âm đè lên làm cho tiếng mới tiếng cũ lẫn lộn. Nhớ 1 thời...

Anh hai

Active Member

mình thì vẫn khoái nghe cd hơn vì phê hơn, tape giờ đã là dĩ vãng nhưng không biết sau CD sẽ là gì????

nguyenphihung

Tôi nhớ như in cái cảm giác nâng niu và giữ gìn từng đĩa CD. Còn bây giờ, có khi tôi down cả chục GB nhạc để rồi chỉ nghe được đúng một lần. Vậy mà, thật ngu ngốc, tôi không bao giờ dám delete chúng dù biết rằng để lại cũng chẳng làm quái gì.

Thích nhất câu này của bác nha!

tambua

Bài viết đọc thấy hay hay ...thanks

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member
Re: Ðề: CD 30 tuổi. Ôi, tôi nhớ CD!

Đọc bài của bác symphony vẫn thấy thích hơn cả, mà thấy đúng quá đi, bây giờ cứ del một phim nào hay một bài lossless nào cũng thấy tiếc, mặc dù có thể chỉ nghe hoặc xem một lần, cứ thế lại vật vã kiếm tiền mua ổ cứng lưu trữ, không may bị bad chết mất ổ cứng tiếc hùi hụi. :(

Miu chẳng lỡ Del đi cái nào cả ?

tuanhungct

Well-Known Member

Em nghĩ sẽ còn rất lâu nữa CD mới bị khai tử. bác chủ đang dùng nguồn phát là PC hoặc HDP hoặc cái gì đó đại loại như thế và bác hài lòng với nguồn phát này nhưng với nhiều người thì không.

Nhớ thời nhỏ nghe nhạc bằng cái cassette mini + tai phone, rồi đi học được gia đình trang bị PC và nghe nhạc mp3 rồi biết đến diễn đàn và cực kỳ sung sướng khi vào mục nhạc lossless. thế là ngay lập tức tất cả các file nhạc mp3 đã buộc phải ra đi khỏi hdd thay vào đó là flac, ape và wav và nghe bằng foobar.

Nhưng cũng chỉ được một thời gian lại loay hoay với sound card rồi midi làm Dac cho đến khi mang về cái CDP sony 333ESD. đây cũng là cái CDP đầu tiên em dùng. Từ đó cả một kho lossless nhưng vẫn down lại những album định dạng nrg về thay thế với mong muốn chất lượng burn ra CD là tốt nhất.

Cứ thế, mọi chuyện diễn ra theo quy luật đào thải. nâng cấp rồi lại nâng cấp, em nghĩ nghe nhạc hay nhất vẫn là từ CDP nhưng... một ngày cách nay khoảng nửa năm em đến thăm anh bạn cũng là thành viên của diễn đàn hdvietnam và lỡ dại khi vểnh tai lên nghe Vũ Khanh ca bản "người đàn bà 2000 năm trước" qua cái cassette deck Teac V7000 của bác ấy. thật khó diễn tả nhưng em rất thích chất âm như vậy. nó cực kỳ ngọt ngào và ấm áp. thế là lại săn cassette deck, rồi săn băng và đó là thú vui mới của em trong khi đối với nhiều bác cassette đã đi vào dĩ vãng.

Như bác chủ có thể CD đối với bác là không hợp thời nhưng bác có thể dễ dàng kiếm được cái CD gốc ngoài chợ, trong siêu thị hay trong các tiệm đĩa... hoặc có thể mua CD trắng về burm ra. nhưng như em giờ nhớ cassette mà kiếm được cái băng trắng maxell UD hay XL NEW quá khó, nếu có thì giá cũng hơn 100k một cái. còn băng maxell UR mới thì dễ kiếm nhưng tiếng quá tệ, chỉ phù hợp cho mấy anh bên văn hóa TT thâu âm và đi tuyền truyền.

CD dễ tìm, dễ kiếm và nhiều như vậy thì có gì đâu mà nhớ nó hở bác? :D

25hanthuyen

Active Member

Mình thấy bài viết rất hay đầy cảm xúc tuy nhiên mỗi người đều có một ý thích và một cách chơi khác nhau mà người ta hay nói cho hay gọi là "quan điểm". Cái này giống như người thích chơi "lồng chim" người thích chơi "chim". Người thích chơi "cá" ông kia lại thích chơi "bể cá". Trong âm nhạc cũng vậy với người này thì chỉ cần nghe, nghe, nghe nó phát từ đâu cũng được ổ cứng, Ipod MP3 vân vân còn một số người lại thích cảm giác cầm 1 CD hay 1 đĩa than trên tay rồi play, next ... rồi để lên tủ ngắm rồi sưu tầm. Riêng mình thỉnh thoảng vẫn thích đi mua đĩa nghe và cất đi mặc dù nhiều lúc muốn tim 1 album nào đó để nghe 1 bài mệt chết bà nhưng mà thấy "sướng" sướng vì cái kiểu "ăn chơi" vã mồ hôi như thế.

baqua

Nghe CD vẫn rất sướng các bác ạ.

quanghaith2

Well-Known Member

Tớ đã chấm dứt nghe bằng CD từ lâu rồi, chắc phải 6-7 năm trước kìa. Bây giờ chỉ lúc nào đi oto mới bỏ đĩa vào nghe, mà cái đống đĩa đó thất lạc gần hết rồi.

Bên trên