Cấu hình cho 1 phòng nghe nhạc và xem film

tuan217

Hiên nay, em đang có ý định xây nhà mới và muốn dành 01 phòng chuyên dung cho nghe nhạc và xem film. Em là newbie nên chỉ lên chi tiết được các thiết bị cần mua, chứ chưa biết mua loại nào, cấu hình ra sao để phù hợp#-o. Rất mong các bác pro tư vấn em cái khoản cấu hình, lắp đặt, đấu nối để em sớm có bộ dàn ưng ý cho gia đình:

1. Ngân sách: khoảng $10.000. Em nghe đủ các loại nhạc từ hòa tầu, nhạc Trinh, Pop đến Rock…
2. Diện tích phòng: Dài x Rộng x Cao như thế nào là thích hợp. (Nhà em có thể dành cho phòng này khoảng 30m2 trở lại).
3. Thiết bị:
Phần nhìn:
• 1 con PC để làm HTPC: $ 1-1.5k.
• 1 thiết bị lưu trữ: tầm $300
• 1 projector: $3k trở lại
• 1 PS 3 : $300

Phần nghe:
• Loa: em thấy các bác hay tranh luận luận nhiều nhưng em thấy thích Tannoy và B&W, em định dành khoảng $3-4k để làm 1 hệ thống loa 7.1
• Ampli:
• CDP:
• Dây loa:

Các loại khác:
• Tiêu âm, tán âm.
• Tủ kệ, sofa & ghế

Vì em là newbie nên không biết list trên đã đầy đủ các thiết bị cho 1 phòng vừa nghe nhạc vừa xem phim chưa và cũng chưa biết lựa chọn các loại thiết bị ntn. Rất mong các bác tư vấn cụ thể về từng loại thiết bị nên mua hãng nào, dòng gì, giá cả ra sao ??? >:D<

Cám ơn các bác trước nhé :-bd

lehoang40

Ðề: Cấu hình cho 1 phòng nghe nhạc và xem film

Trong vấn đề nghe nhìn, cái phòng là quan trọng bậc nhất đấy bác, lý tưởng nhất là phòng: 4-5m x 8m, trong đó LCD (hoặc màn chiếu) đặt theo chiều 4-5m, cửa phòng lý tưởng thì ở phía cuối phòng (đối diện màn chiếu), nếu không được thì đặt bên chiều dài (chiều 8m).
Góc phòng bác hạn chế có góc vuông, nếu được thì ốp cột tròn (thạch cao cũng OK)
Tường phòng nếu được thì bác nên cho sơn phun gai như trong mấy rạp hát hoặc lót giấy dán tường có gân lớn hoặc nếu ngon hơn thì ép ván-gổ có lớp cách âm. Tuy nhiên để tránh hiện tượng âm phản xạ mình cho rằng đẹp nhất và linh hoạt nhất vẫn là dùng màn vải dày.
Plafon nếu thiết kế được dạng vòm là lý tưởng nhất hoặc dạng plafon 2 lớp.
Ở cuối phòng mà bác có một mini bar nửa thì thật là hết ý.

Cách sắp xếp ghế, đồ audio, LCD trong phòng thì bác tham khảo thêm (theo hình) ở các trang web anh duy, Hoàng Hải...

Về máy móc: Chỉ góp ý với bác là nên chơi HDP và BDP hơn là HTPC, nó dễ dàng và tương thích với đủ chủng loại.
Dàn HT thì khi nào xong phòng thì sẽ góp ý tiếp :))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đầu tư 10k obama, hix wá đã, B&W đầu 8 mà fang bác ơi, phòng ốc thì cũng ko cần cầu kì lắm đâu, chỉ sao cho ko bị dội âm và trang trí hài hòa đc rồi, màu mè lè loẹt loãng cái fòng, theo e hình ảnh từ HD player ko đẹp = HTPC.

xicklo

Well-Known Member

Em nghi ngờ bác này chém gió anh em quá. ( Em xin lỗi nếu không phải ) Bảo 15 triệu như em đây không biết mua gì đã đành. Híc 10k Obama...Em mà có 10k Obama thì em cứ ra Anh Duy và quát to: " Này, Tiểu Nhị đâu, ra đây. Đây, anh có 10k Obama và đang muốn sắm 1 bộ HT vừa đúng số tiền này, không hơn không kém. Chú tư vấn cho anh xem nào"

lehoang40

Em nghi ngờ bác này chém gió anh em quá. ( Em xin lỗi nếu không phải ) Bảo 15 triệu như em đây không biết mua gì đã đành. Híc 10k Obama...Em mà có 10k Obama thì em cứ ra Anh Duy và quát to: " Này, Tiểu Nhị đâu, ra đây. Đây, anh có 10k Obama và đang muốn sắm 1 bộ HT vừa đúng số tiền này, không hơn không kém. Chú tư vấn cho anh xem nào"

Bác nói thế là không đúng rồi, đừng nói bác cầm 10k Oba, bác cầm theo 30k Obama ra ngoài AD cũng hết sạch bác ới mà chưa chắc có được dàn âm thanh hay đâu, topic tẩu hòa nhập ma vì BW còn sờ sờ đó kìa bác, chủ thớt cầm 160tr mà anh em còn tranh luận muốn nổ tung cái diễn đàn đấy.

Vấn đề là đầu tư như thế nào để có hiệu quả nhất chớ không phải số tiền đầu tư tới đâu.

vietrung

Active Member

các bác đầu tư kinh quá, chứ theo mình cỡ 2-3k là đủ thỏa mãn roài, dư tiền làm chuyện khác còn có dĩ hơn!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Chính xác, cứ cầm tiền mà ra hỏi bọn nó có mà chết, fải tham khảo rồi khoanh vùng những món đồ mình muốn mua trước chứ cứ ra kêu tiền nè bán cho tao đi nhiều khi lại tiền mất tật mang

tuan217

@: lehoang40: cám ơn bác về sự tư vấn ban đầu. Qua lời tư vấn của bác em thấy việc phòng ốc có vẻ rõ ràng hơn 1 tí rồi. Đặc bệt em kết cái ý tưởng quầy bar của bác quá. Thanks bác nhiều :)

tuan217

@ : Nghia_PMT : đúng là em dự định khoản ngân sách đó để đầu tư. Mỗi tội em không am hiểu về kĩ thuật cho lắm nên mới lên đây nhờ các bác tư vấn giúp. Cái HTPC có thể em tự lo được cái cấu hình. Còn về loa, ampli, projectors, CDP và dây dợ nữa thì em chịu, chưa biết mua loại nào để đấu phối với nhau cho phù hợp gu nhạc và ngân sách của minh.
Thank bác :)

tuan217

@ xicklo: bác nói thế em không dám. Nhiều bác đầu tư còn khủng hơn em nhiều.

Em xin trích lại lời bác lehoang40: "Vấn đề là đầu tư như thế nào để có hiệu quả nhất chớ không phải số tiền đầu tư tới đâu." và bác Nghia_PMT: "Chính xác, cứ cầm tiền mà ra hỏi bọn nó có mà chết, fải tham khảo rồi khoanh vùng những món đồ mình muốn mua trước chứ cứ ra kêu tiền nè bán cho tao đi nhiều khi lại tiền mất tật mang"
Quá tâm đắc với ý kiến của bác lehoang40 và Nghia_PMT !!!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hêhê, theo e bác cứ thế này nhé, vừa fải:
- AVR Denon 4310
- Front B&W 683
- Cen B&W HTM61
- Sub Ya1500
- Surr 685
- Surrback 685 (cái này muốn 7.1 thì chơi còn ko 5.1 thì lấy surrback đánh bi-amp cho cặp 683 dc rồi).
HTPC: lựa cây nằm main ATX cho nó hoành tráng với con AVR Silverstone hay Thermaltake có màn hình touch screen càng đẹp ^_^.
Dây nhợ thì Monster hoặc Audioquest là ok, nếu đánh bi-amp thì cọc dưới dùng dây lõi đồng càng to càng tốt, còn cọc trên lõi bạc nguyên chất nhé.

hanmeHD

Member

Hix, nghe các bác phán Denon 4xxx, B&W 6xxx mà e chỉ biết úp mặt vào tường khóc thôi, thương cho cái phận mình bèo bọt có 13k Ho chu tich để sắm bộ cỏ mà cứ giữ khư khư k dám bung vì chưa biết chọn e nào cho phù hợp, cứ lên diễn đàn nhiều tẩu hỏa nhập ma mất thôi (nhiều hãng..nhiều chủng loại... nhiều option khác nhau...hoa hết cả mắt mũi hic hic)

thogaubien

Các bác ơi, 10k của bác chủ thớt đã trừ cứng 3k máy chiếu, 300 PS3, 300 HDD rồi. Quầy bar rẻ cũng 1400 nữa là 5k. Các bác cứ tư vấn phứa lên thế làm sao mà đủ.
Lúc setup thì cái gì cũng cần mua, từ sợi dây, ghế ngồi, điều hòa, vải rèm v.v. Mấy cái đó tưởng nhỏ nhưng cộng lại mất cũng kha khá đấy ạ. Bác nào thi công nhà rồi thì biết, chi phí phát sinh đầy ra đấy ạ. Em ước tính sơ sơ thì bộ loa + re của bác chủ thớt còn 3-4k là nhiều ạ. Các bác tư vấn quanh quanh từng đấy tiền thôi ạ.

lehoang40

Tốt nhất là xây phòng xong lúc đó sẽ tính, có thể lên 15k, nhưng cũng có thể hết nhẳn tiền, phải đợi hồi phục công lực :)
hammeHD đã viết:
thương cho cái phận mình bèo bọt có 13k Ho chu tich để sắm bộ cỏ mà cứ giữ khư khư k dám bung vì chưa biết chọn e nào cho phù hợp
Bác cứ lấy bộ HT2 dưới sign mình mà làm chuẩn, 13.5m đấy. Mặc dù đã nhượng lại cho bạn, nhưng mình vẫn còn nhớ em nó lắm.

vietrung

Active Member

Hix, nghe các bác phán Denon 4xxx, B&W 6xxx mà e chỉ biết úp mặt vào tường khóc thôi, thương cho cái phận mình bèo bọt có 13k Ho chu tich để sắm bộ cỏ mà cứ giữ khư khư k dám bung vì chưa biết chọn e nào cho phù hợp, cứ lên diễn đàn nhiều tẩu hỏa nhập ma mất thôi (nhiều hãng..nhiều chủng loại... nhiều option khác nhau...hoa hết cả mắt mũi hic hic)

bác làm bộ S606 tầm 10k, con AVR 2hand tầm 3k, sub mua sau cũng dc>:D<

nanntk

Member

hệ thống âm thanh mấy bác tư vấn ok rùi đó. Nhưng mà phần thiết kế trong phòng sợ không đủ đâu. rèm riếc, sơn siếc từa lưa... sợ phát sinh thêm ý.

Achilles

em nghĩ phòng xem đep chi tâm 20 > 25 mét la đẹp .... vi em ko thich rộng quá .. ca nhân em thôi ../.. vi phòng gia đình mà theo em tầm 20 mét la ok ....

Con loa thi bác cứ xong nhà đi đã 10K mua dc kha khá đấy nhung chua phai la tất cả 10k tâm 190tr chứ mấy kekekeke mua cái máy chiếu loai ngon đã quá phân nửa rồi

onggia

Well-Known Member

không biết bác chủ đã sắm đc bộ nào ưng ý chưa,nếu ở HN thì em tư vấn trực tiếp tất cả cá phần từ nghe tới nhìn cho,tầm tiền 10K có thể nói là có thể set 1 bộ khá mĩ mãn rồi.

Achilles

Hêhê, theo e bác cứ thế này nhé, vừa fải:
- AVR Denon 4310
- Front B&W 683
- Cen B&W HTM61
- Sub Ya1500
- Surr 685
- Surrback 685 (cái này muốn 7.1 thì chơi còn ko 5.1 thì lấy surrback đánh bi-amp cho cặp 683 dc rồi).
HTPC: lựa cây nằm main ATX cho nó hoành tráng với con AVR Silverstone hay Thermaltake có màn hình touch screen càng đẹp ^_^.
Dây nhợ thì Monster hoặc Audioquest là ok, nếu đánh bi-amp thì cọc dưới dùng dây lõi đồng càng to càng tốt, còn cọc trên lõi bạc nguyên chất nhé.

sai lầm lớn nhất la mua con này :D .... con này các dien dan nươc ngoằi đánh giá thấp lắm ,,,, bán thân đa nghe dc ái to mồm nhưng chán X_X

onggia

Well-Known Member

Con đó quá to xác mà cũng chả giải quyết được vấn đề gì ngoài cái công suất.

Bên trên