cần giúp đỡ Setup dàn sony DZ590K

ssonnui

các pro cho hỏi khi e setup dàn sony DZ590K
các loa center, sub, Surround đều có +6 hoặc -6
còn cặp loa front thì chỉ có từ 0 trở về mức -6 chứ ko có +
em muốn tăng loa front lên chút để nghe nhạc mà ko + được mới chán
các pro nào giải thích giúp em với ạ hay là dòng này setup chỉ có vậy?

dichtv

Member
Ðề: cần giúp đỡ Setup dàn sony DZ590K

Cái này dùng để điều chỉnh âm lượng của các kênh âm thanh cho phù hợp với vị trí, khoảng cách từ các loa đến chỗ ngồi (nằm) nghe thôi. Nói cách khác là chỉnh âm lượng tương đối giữa các loa với nhau. + là tăng âm lượng - là giảm âm lượng (tính theo đơn vị đề xi ben - kí hiệu dB) -6dB là giảm còn xấp xỉ 1/2, +6dB là tăng xấp xỉ 2 lần. Riêng loa front chỉ có giảm mà không có tăng. Muốn cho loa front kêu to hơn loa khác thì chỉ có cách giảm âm lượng các loa kia đi thôi.

P/S: (cho bác nào quan tâm) trong Amp hay dùng đơn vị dB (chiết áp âm lượng, âm sắc, mạch đèn nháy theo âm lượng...) Đơn vị dB được tính: dB = 20lg(Ura/Uvào). Như vậy ta có: (làm tròn số)
0dB = 1; +1dB =1,25; +3dB = 1,4; +6dB = 2; +10dB = 3; +20dB = 10
-1dB=0,8; -3dB = 0,7; -6dB = 0,5; -10dB = 0,3; -20dB = 0,1

Chỉnh sửa lần cuối:

ssonnui

thank bác em hiểu
tiện thể bác cho e hỏi thêm nếu nghe nhạc = 2 loa front e âm thanh thấy ko rõ ràng lắm
và thiếu tiếng treble nghe khô quá.
nghe = loa suuround tiếng cứng
liệu có cách nào cải thiện vấn đề này ko bác ?

myozuka

Member

thank bác em hiểu
tiện thể bác cho e hỏi thêm nếu nghe nhạc = 2 loa front e âm thanh thấy ko rõ ràng lắm
và thiếu tiếng treble nghe khô quá.
nghe = loa suuround tiếng cứng
liệu có cách nào cải thiện vấn đề này ko bác ?

Cải thiện chất lượng nghe nhạc thì chỉ còn cách thay cả bộ dàn của bác thôi, chả có cách nào khác nữa.
Tích lũy đạn dược, chịu khó ngồi đọc những bài thảo luận trong box thiết bị âm thanh này hoặc sang vnav.net tìm hiểu, bác sẽ biết làm thế nào để nghe nhạc một cách rõ ràng, chi tiết, đầy nhạc tính, mượt mà, ngọt ngào v.v ........
WELCOME TO HELL , THERE'S NO WAY TO TURN BACK !!!!!8-X8-X8-X8-X8-X

Bên trên