Cách cài đặt loa pionner

cattuhan1983

Trước hết là chúc tất cả các thành viên HDvietnam 1 năm mới An Khang Thịnh Vượng, có nhiều măy mắn và hạnh phúc.

Vừa qua mình mới mua dàn pionner HTZ626. Khi đem về nhà lắp ráp theo đúng quy định, đặt vị trí loa vào 4 góc, loa bass và loa trung tâm theo như các bác đã hướng dẫn.

Lần đầu tiên em bật nhạc lên thì chỉ thấy có 3 loa phát, đó là loa bass và 2 loa Front. Sau đó đã gọi điện cho cửa hàng thì họ bảo phải ấn vào chữ Surround trên điều khiển, lúc này ở đầ đọc đĩa có hiện lên 3 chế độ: movi, music, doby là nghe được cả 6 loa.

Tuy nhiên ở cả 3 chế độ này thì em đều thấy 2 loa surround ở đàng sau nghe rất bé, chỉ thấy có nhạc phát ra là tạm được, còn lời thì bị loãng tiếng, cảm giác chưa chuẩn.

Với 1 số bộ dàn all in one khác thì em thấy cứ bật lên là 6 loa cùng phát đều nhau, không phải ấn nút surround trên điều khiển như của mình.

Bác nà rành về kỹ thuật chỉ giúp mình với xem đã đúng chưa, để mình nghe được chất lượng âm thanh tốt nhất.
Cảm ơn rất nhiều

nghe&nhin

Member
Ðề: Cách cài đặt loa pionner

bạn nghe nhạc 2 kênh thì mở surround làm gì nhỉ ?!
còn khi bạn xem phim có âm thanh DTS or DD thì 2 loa sorrund đóng vai trò tạo hiệu ứng chỉ phát ra tiếng "xèo xèo" "chéo chéo" thoai chứ ko có lời thoại và nhạc đâu (do loa center và 2 loa front đảm trách)
cái bạn nghe đều 6 loa ở các bộ dàn khác chẳng qua chỉ là chế độ Dolby Prologic giả lập 6 kênh từ source 2 kênh thoai mà nghe stereo như thế thì chuối lắm

cattuhan1983

bạn nghe nhạc 2 kênh thì mở surround làm gì nhỉ ?!

Mấy lời giải thích phía dưới của bạn thì mình hiểu rồi, nhưng dòng trên thì chưa hiểu lắm, bạn có thể giải thích rõ hơn không. Mình kém về khoản music này.

Tóm lại là 2 loa surround phía sau chỉ phát ra được 1 số âm thanh bổ trợ thêm, còn nhiệm vụ chính vẫn là loa center và 2 loa front phải không

manhthang

Huyền Thoại

Nghe nhạc thì chỉ cần 2.1 thôi. Tức là 2 loa front và sub. Nếu bạn thích nghe nhạc cả 6 loa thì phải chuyển sang chế độ Dolby Logic. Tuy nhiên nghe chả ra thể thống gì.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nghe nhạc thì chỉ cần 2.1 thôi. Tức là 2 loa front và sub. Nếu bạn thích nghe nhạc cả 6 loa thì phải chuyển sang chế độ Dolby Logic. Tuy nhiên nghe chả ra thể thống gì.

theo em thì nghe nhạc 2.0 mới đúng điệu, chứ 2.1 thì cũng lai lai rồi. Đây là nghe stereo thôi nha, chứ chơi DTS (xu hướng tương lai) thì phải 6CH rồi, thậm chí 8CH luôn.

manhthang

Huyền Thoại

theo em thì nghe nhạc 2.0 mới đúng điệu, chứ 2.1 thì cũng lai lai rồi. Đây là nghe stereo thôi nha, chứ chơi DTS (xu hướng tương lai) thì phải 6CH rồi, thậm chí 8CH luôn.

Dùng dàn âm thanh xem phim để nghe nhạc thì phải nghe 2.1 bạn Chip ạ. Vì cái lũ loa xem phim này nó không ra tiếng bass đâu.
Nghe 2.0 là 1 bộ nghe khác rồi.

cattuhan1983

ô thế bộ dàn pionner mình mua, nhà sản xuất làm ra để giúp cho việc xem phim là nhiều à. Khi nghe nhạc thì hiệu ứng 5.1 không phát huy mấy, nó chỉ có nhiều tác dụng khi xem phim HD có âm thanh DTS phải không

Dàn âm thanh để chuyên nghe nhạc có phải là phải mua ampli riêng, loa riêng rồi kết nối và tinh chỉnh trên các nút à

tieuthieugia

Well-Known Member

ô thế bộ dàn pionner mình mua, nhà sản xuất làm ra để giúp cho việc xem phim là nhiều à. Khi nghe nhạc thì hiệu ứng 5.1 không phát huy mấy, nó chỉ có nhiều tác dụng khi xem phim HD có âm thanh DTS phải không

Dàn âm thanh để chuyên nghe nhạc có phải là phải mua ampli riêng, loa riêng rồi kết nối và tinh chỉnh trên các nút à

nói chung là hết sức phức tạp, từ từ rùi bác sẽ thấy....
Nghe nhạc phải có riêng 1 bộ, xem phim có riêng 1 bộ, kok có riêng 1 bộ....
ngoại trừ bác dùng loa đồ khủng bao gồm hết các em nó nhưng dĩ nhiên là amply thì phải riêng cho từng món nghiện....

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Dùng dàn âm thanh xem phim để nghe nhạc thì phải nghe 2.1 bạn Chip ạ. Vì cái lũ loa xem phim này nó không ra tiếng bass đâu.

Em thấy các bác chủ ý đầu tư bộ loa vừa xem phim vừa nghe nhạc thì thường chơi 2 loa front là toàn dải. Khi nghe stereo, 2 cái loa này là đủ, sub tắt đi cho được việc :))

Tuy nhiên ko phải ai đủ điều kiện đầu tư hoặc biết chơi như vậy, trong trường hợp đó thì phải nghe 2.1 rồi.

manhthang

Huyền Thoại

Em thấy các bác chủ ý đầu tư bộ loa vừa xem phim vừa nghe nhạc thì thường chơi 2 loa front là toàn dải. Khi nghe stereo, 2 cái loa này là đủ, sub tắt đi cho được việc :))

Tuy nhiên ko phải ai đủ điều kiện đầu tư hoặc biết chơi như vậy, trong trường hợp đó thì phải nghe 2.1 rồi.

Loa fullrange lại phải đèn đóm bác ạ, chơi với cái Receiver nó ra cái gì bây giờ :D

khactuyen

Banned

Loa fullrange lại phải đèn đóm bác ạ, chơi với cái Receiver nó ra cái gì bây giờ :D
Nếu bác ko quá khó tính thì một số AVR gấu có thể thỏa mãn được cả 2 mục đích đó bác, như Pioneer LX-81 chẳng hạn.

khoalinh

Con tuy loa va avr chu,toi chay Denon 4308,loa moniter audio RS8 bass am am.Nghe nhac voi may bo home theatre nhu pioneer thi moi thieu bass.Van de la dung AVR gi va Loa gi.

Bên trên