6 điểm quan trọng nhưng "dễ quên" khi chọn laptop

xehaibanh

Member
Ðề: 6 điểm quan trọng nhưng "dễ quên" khi chọn laptop

Mua máy văn phòng thì: nhẹ, cpu mạnh tương đối, đừng quá yếu, ổ cứng nếu lên được SSD thì ngon, ko card rời, pin trâu, mát, thiết kế tiện dụng... là gud. HM76 là dành cho ivy, ko nhất thiết phải mua, mua hm65 sandy cho rẻ cũng được, hiệu năng ko chênh mấy.

ledinh68

sao bác không phao tin sớm sớm cho bà con nhờ

Cảm ơn bác chủ, thông tin rất hay!

luuchi

Cám ơn Tác giả bài viết, một bài viết rất hay, rất hữu ích cho anh em khi mua máy tính.

trinhvietkhanh

Ðề: Re: 6 điểm quan trọng nhưng "dễ quên" khi chọn laptop

Đa số người dùng thông thường khi mua máy tính đều hỏi: máy mạnh hôn, chơi game được hôn?
Một số có kiến thức hơn thì hỏi: CPU nhiêu ghi, Ram nhiêu ghi, cạc màn hình nhiêu mê?
Một số ít hơn nữa thì quan tâm: Main của ai, CPU gì, Ram hiệu gì, card màn hình dùng core nào?
Một số cực ít mới quan tâm đến chipset, chip cầu bắc (cầu nam)

Mình là người bán hàng laptop thì mình thấy:
Đa số người mua hàng chọn hãng-> tiền->cấu hình->kiểu dáng, màu sắc rồi mới đến các yếu tố khác.
Khách hàng có chuyên môn thì mình bán cực dễ, còn khách hàng bit chút ít hoặc ko biết đến công nghệ bán cũng nhọc

dtk0851020227

từ trước tới giờ mình không quan tâm đến Chipset và Card đồ họa nhưng 4 thứ còn lại thì là những cái cơ bản tất nhiên phải biết. Card đồ họa thì mình không chơi game nên cũng không tìm hiểu

takit

Cái này chỉ những người am hiểu IT thì hiểu được. Còn những người không biết thì hầu như phụ thuộc vào sự tư vấn của Sales hoặc là người thân ;))

cinefan48

Member
Với laptop nền tảng Intel thì chipset NB tích hợp vào CPU rồi còn đâu mà chọn. Chọn Ivy hay Sandy là được rồi. Mà 2 thằng này hiệu năng không chênh nhau nhiều lắm. Ngày trước so thằng Sandy với thằng Arrandale (thế hệ core i tiền bối) mới là vượt trội. Chipset SB seri 6 hay seri 7 không khác nhau nhiều, có thể lắp lẫn CPU cho nhau. Chỉ có khác cái thằng 7 đã tích hợp trực tiếp điều khiển usb 3.0, không như thằng main nào chạy seri 6 phải qua 1 con chip điều khiển trung gian của hãng khác, phải cài driver mới dùng được usb 3.0.
Có người hỏi Intel tích hợp GPU vào những CPU cao cấp như i7 làm gì, máy chạy i7 phải chạy đồ họa rời. Nhưng chớ quên rằng discrete GPU tốn nhiều năng lượng và không phải lúc nào cũng cần nó hoạt động. Laptop đời mới chạy CPU intel có thể chuyển đổi qua lại giữa đồ họa tích hợp và rời một cách tự động sẽ làm cho laptop của bạn khi chạy bằng pin có thời gian hoạt động lâu hơn, và sẽ mát hơn (mát hơn thì chắc chắn dù dùng pin hay điện nguồn qua adapter ).
Và với người dùng phổ thông có nhu cầu cơ bản thì HD3000-HD4000 là quá đủ trong khi sẽ tiết kiệm được tiền, pin dùng được lâu, máy mát và bền hơn (Main có gắn discrete GPU tỉ lệ lỗi hỏng cao hơn hẳn main chỉ có đồ họa tích hợp).

MINBROK

Member

Nhìn chung bác nào ko rành về mấy vụ này mà đu mua lap thì nên chọn loại rẻ tiền thôi cho đỡ bị hớ nhiều còn nếu đủ lúa và muốn thật chất thì nhớ phải tìm hiểu kỹ cái mình cần và cái mình muốn để biết về nó đã hay mua là đẹp nhất...Tuy đã biết về mấy vụ này rồi nhưng vẫn cảm ơn bác chủ thớt nhiều vì có một bài ý nghĩa và rất cơ bản cho a e hehe

buycityvn

Cám ơn bác vì thông tin rất hữu ích , từ xưa đến nay em cứ muốn laptop có cấu hình thật cao , mà thưc sự chẳng tận dụng hết

eropi1308

Đúng là thú vị thật.

---------- Post added at 11:01:39 AM ---------- Previous post was at 11:01:04 AM ----------

Mình cũng chưa bao giờ tận dụng hết công dụng.

---------- Post added at 11:02:11 AM ---------- Previous post was at 11:01:39 AM ----------

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D. Up cho bạn nè.

Bên trên