5.1 - 6.1 - 7.1 với multi CH, Coaxial, Optical và HDMI

lan806

Well-Known Member
Xin các bác đánh giá chất lượng âm thanh chuyển tải qua các loại cáp nói trên. Khả năng chuyển tải các kênh của các loại cáp như thế nào.
Em đang dùng optical đấu tới Pioneer AX5i thì nghe được 6.1 (em thấy nó báo thế vì thực tế em chỉ dùng 5.1 và dùng surrback để đấu bi-amp) nên cũng chưa biết optical có thể chuyển được bao nhiêu kênh, và các loại khác thế nào.
Mong các bác cho ý kiến.

lehoang40

Ðề: 5.1 - 6.1 - 7.1 với multi CH, Coaxial, Optical và HDMI

Optical chỉ tải được đến DTS ES là hết, muốn DTS MA, True HD phải qua HDMI.

lan806

Well-Known Member

Vậy ạ, hiện em không có phim nào tới 7.1 nên không biết thế nào. Sau này mà đa dạng thể loại 7.1 thì em phải sài cổng multiCH bác nhỉ?
Mà biết đâu tới khi đa dạng 7.1 lại chẳng thay đi đổi lại vài lần AVR chứ chẳng chơi. Chạy đua vũ trang mệt mỏi lắm :)

lehoang40

Bác nói đúng đấy, khi nào mình thấy chuẩn nào phổ biến thì mình đầu tư chuẩn đó, chạy theo công nghệ có nước chết ...:p:p

onggia

Well-Known Member

Vậy ạ, hiện em không có phim nào tới 7.1 nên không biết thế nào. Sau này mà đa dạng thể loại 7.1 thì em phải sài cổng multiCH bác nhỉ?
Mà biết đâu tới khi đa dạng 7.1 lại chẳng thay đi đổi lại vài lần AVR chứ chẳng chơi. Chạy đua vũ trang mệt mỏi lắm :)

7.1 thì đi khuân cái AVR có HDMI với mấy cái chuẩn DD trueHD với DTS HD MA về còn hơn đi mua 1 mớ dây làm multiCH bác ạ,mệt lắm.

manhthang

Huyền Thoại

Bác nói đúng đấy, khi nào mình thấy chuẩn nào phổ biến thì mình đầu tư chuẩn đó, chạy theo công nghệ có nước chết ...:p:p

Nhưng mà thà đau 1 lần rồi thôi, còn hơn cứ đau hết lần này sang lần khác :D
Em chứng kiến nhiều bác năm ngoái mới sắm AX, AD cả chục triệu năm ngoái, năm nay lại loay hoay tìm cách bán để lên đời DTS MA rồi :p

lehoang40

Nhưng mà thà đau 1 lần rồi thôi, còn hơn cứ đau hết lần này sang lần khác :D
Em chứng kiến nhiều bác năm ngoái mới sắm AX, AD cả chục triệu năm ngoái, năm nay lại loay hoay tìm cách bán để lên đời DTS MA rồi :p

Cũng chỉ vì tò mò thôi bác, như mình lúc đầu cũng chỉ vì mấy cái chử DTS MA hay True HD mà tốn tiền mãi, đến khi thấy được em nó vài lần rồi thì stop, không thèm đụng tới nửa, quay lại kiếm mấy con receiver cổ :)). Giờ ở nhà có tới 3 Tetra Bytes film Bluray untouch mà chưa coi, xóa thì tiếc mà không xóa nó chiếm cái ổ cứng hoài thấy bực mình :))

phuong210876

Hum qua ọp ẹp nghe giang hồ đồn thủi DTS MA cóc cần sài ASUS xonar nữa rồi hiện nay một số cặc màn hình cho pháp Pass tờ ru DTS MA qua HDMI của nó luôn mà lại rẻ bèo.
vậy là ASUS xô đá hết thời. dân HTPC được mùa

manhthang

Huyền Thoại

Hum qua ọp ẹp nghe giang hồ đồn thủi DTS MA cóc cần sài ASUS xonar nữa rồi hiện nay một số cặc màn hình cho pháp Pass tờ ru DTS MA qua HDMI của nó luôn mà lại rẻ bèo.

Bác tìm kỹ trên diễn đàn thì em và bác thovanhim đã có bài hướng dẫn chi tiết lâu rồi mà, cần gì phải nghe giang hồ đồn :D

phuong210876

Bác tìm kỹ trên diễn đàn thì em và bác thovanhim đã có bài hướng dẫn chi tiết lâu rồi mà, cần gì phải nghe giang hồ đồn :D

Lâu quá rùi có vào đọc đâu. hôm qua đi cà pháo thấy Pro vũ chân lồng nói mới biết. xin chia bùn cho ai đã mua ASUS xonar

Pro thắng cho đường link mình đọc coi> lâu quá rồi k lên frum lạc hậu mất rồi

ntuandat

Member

Èo, bác viết tiếng Việt nhìn ghê quá. Bác sửa lại đi, chác bác biết chỗ nào rùi đúng không? Em hok dám bôi đậm lên vì hơi bị phô

Bên trên