[Xin tư vấn] Hà Nội - Mua Tivi 43 inch khoảng 10~11 triệu

cptpct002

Member
Hello các bác.

Tình hình là vợ chồng em mới cưới, đang tính mua 1 con tivi về đặt phòng sinh hoạt chung.

Dự chi khoảng max 10~11 triệu. 43 inch. ưu tiên SONY > LG > Samsung.

Full HD hay 4k đều được, vì không có nhu cầu 4k lắm. Loa đã có rồi nên chỉ cần màu sắc đẹp.

Các bác cho em hỏi luôn là mua ở mấy "tổng kho điện máy" thì có ổn không nhỉ? Vì giá ở đây rẻ hơn ngoài mall tầm 1tr~2tr. Có 1 số shop bé bé nữa giá cũng rẻ hơn mall.
Bảo hành của mấy bên này thế nào nhỉ? Giờ toàn bảo hành theo seri, gọi điện lên hãng cho nv về bảo hành chứ cũng không phải bên bán cho mình bảo hành đúng không?

Các bác có địa chỉ nào mua hàng giá ổn, bảo hành theo hãng thì cho em xin liên lạc luôn với ạ.

Thanks các bác.

P/S: Theo các bác có nên lấy lên 4k không? Vì nhu cầu thì không cần, nhưng em thấy mấy mẫu mới toàn là 4k, thì công nghệ hình ảnh có xịn hơn, đẹp hơn các mẫu full HD không. Kiểu như là Tivi 4k thêm 1 2 tr thì họ nhồi thêm nhiều công nghệ hình ảnh hơn ấy.

renhat

Well-Known Member
bác chốt moden nào thì liên lạc e sẽ báo giá tốt nhất cho bác ạ

caothudeche

Moderator
Hello các bác.

Tình hình là vợ chồng em mới cưới, đang tính mua 1 con tivi về đặt phòng sinh hoạt chung.

Full HD hay 4k đều được, vì không có nhu cầu 4k lắm. Loa đã có rồi nên chỉ cần màu sắc đẹp.

Các bác cho em hỏi luôn là mua ở mấy "tổng kho điện máy" thì có ổn không nhỉ? Vì giá ở đây rẻ hơn ngoài mall tầm 1tr~2tr. Có 1 số shop bé bé nữa giá cũng rẻ hơn mall.
Bảo hành của mấy bên này thế nào nhỉ? Giờ toàn bảo hành theo seri, gọi điện lên hãng cho nv về bảo hành chứ cũng không phải bên bán cho mình bảo hành đúng không?

Các bác có địa chỉ nào mua hàng giá ổn, bảo hành theo hãng thì cho em xin liên lạc luôn với ạ.

Thanks các bác.

P/S: Theo các bác có nên lấy lên 4k không? Vì nhu cầu thì không cần, nhưng em thấy mấy mẫu mới toàn là 4k, thì công nghệ hình ảnh có xịn hơn, đẹp hơn các mẫu full HD không. Kiểu như là Tivi 4k thêm 1 2 tr thì họ nhồi thêm nhiều công nghệ hình ảnh hơn ấy.
Tư vấn cho bạn như sau nhé:
1) 4K hay full HD? Cứ 4K mà mua vì:
- Giá cả không chênh lệch nhau nhiều lý do gì ta lại đi mua cái tính năng kém hơn.
- 4K hơn hẳn về công nghệ so với full HD chứ không phải các hãng họ nhồi nhét thêm công nghệ hình ảnh đâu. Đi từ cái cơ bản nhất là số điểm ảnh và mật độ điểm ảnh của 4K gấp 4 lần fullHD nó cho phép các hãng có thể triển khai được nhiều công nghệ. Đối với người dùng thì lợi điểm lớn nhất là ngồi xem được gần hơn mà vẫn nét, hình ảnh màu sắc tốt hơn, sáng hơn.
- Ngay các mẫu Tivi 4K mới ra mắt chỉ 1-2 năm sau nó đã bị đi vào dĩ vãng, bảo hành còn không có đồ mà thay. Vậy thì lấy fullHD thì càng đen đủi hơn nếu hỏng càng hiếm đồ thay.

2) Mua ở đâu?
Mua ở đâu cũng được miễn có bảo hành điện tử. Lúc này ta cân nhắc thêm là có cần thêm sự phục vụ của nơi bán trong việc bảo hành không (hỗ trợ đổi tại cửa hàng, hỗ trợ bảo hành).
Còn nếu tự làm việc với hãng bảo hành được thì mua đâu cũng được.

3) Mua hãng nào?
Bạn đã có ưu tiên của riêng mình Sony => Samsung => LG, không biết bạn dựa theo tiêu chí nào để đưa ra ưu tiên như vậy. Phải chăng do bạn đánh giá Sony cho hình ảnh đẹp?
Nếu vậy thì đúng nhưng mình bổ sung một số ý kiến khác.
- Màu sắc của Tivi có thể chỉnh được, nên các hãng không quá khác biệt, màu rực rỡ quá đôi khi lại sai so với ngoài đời thực.
- Bạn có lăn tăn khá lớn đến việc bảo hành nên Sony là hãng có tỉ lệ lỗi nhiều nhất trong 3 hãng (không tin bạn cứ tìm hiểu nhiều thợ sửa Tivi chia sẻ), đặc biệt là các dòng giá rẻ như bạn muốn mua. Đồ Nhật mang tiếng bền giờ xưa rồi nhé, phải xem là Nhật sản xuất ở đâu.
Thực tế là 4 người thân, bạn bè mình nhờ mình tư vấn nhưng vẫn chốt TV (mua cả hàng cao cấp 30tr cũng có) + 1 cái công ty đều hỏng hết sau 2 năm nhé.
- Nếu tiêu chí hàng đầu của bạn về tính năng là Android TV thì có lẽ vẫn nên chọn Sony thôi, còn nếu đó không phải ưu tiên hàng đầu thì xem xét qua hãng khác.
- LG là hãng có độ bền tốt hơn cả, nhưng màu sắc thường bị đánh giá là nhạt hơn các hãng còn lại. Bù lại WebOS quá dễ dùng. Giá LG không rẻ như ngày xưa đâu để nghĩ rằng mua LG vì nó rẻ.
- Samsung là ông kẹt ở giữa với mọi thứ.

DigiCity Group

Well-Known Member
Đồ điện tử hãng sẽ là bên bảo hành chứ không phải bên bán bảo hành nên bác cứ tìm đơn vị bán, cam kết hàng mới fullbox nguyên seal, chưa bị kích hoạt bảo hành mà mua thôi.
tivi mua cứ chọn hàng mới tinh chưa bóc vỏ, còn hàng mà đã bóc rồi nguy cơ cao là hàng trưng bày rất lâu ,tuổi thọ bóng hình có thể sẽ kém hơn .

Hello các bác.

Thanks các bác.

Bên trên