Top 4 nhà tuyển dụng trong mơ của 'dân' IT

dungdt2

Google, IBM, Microsoft và Apple nổi tiếng về môi trường làm việc khắc nghiệt, đầy tính cạnh tranh, nhưng lại là nơi dân IT muốn vào làm nhất.

Trong một cuộc khảo sát của Computerworld về nơi làm việc lý tưởng nhất cho những người làm công nghệ thông tin, Google, IBM, Microsoft và Apple là những công ty đứng đầu trong top lựa chọn. Có 431 nhân viên công nghệ thông tin tại Mỹ tham gia và bài khảo sát trên.

Dưới đây là danh sách.

1. Google

Google là nơi làm việc nhịp độ nhanh và không tuân theo bất cứ một quy luật nào. Những người làm việc ở đây phải dốc toàn bộ sức sáng tạo và sự đam mê của mình để hiện thực hoá các ý tưởng với tốc độ chóng mặt. Google không giới hạn khả năng nhân viên nên các kỹ sư ở đây được sử dụng 20% thời gian làm việc của mình để khám phá những đam mê của mình. Khi làm việc, mọi người hoạt động theo nhóm nhỏ.

Tìm kiếm là một trong những lĩnh vực mà hãng này tập trung. Do đó, những người làm việc cho Google phải có kiến thức nền về tìm kiếm thông tin, điện toán phân tán, xử lý ngôn ngữ tự nhiên, thiết kế hệ thống lớn, mạng, bảo mật, nén dữ liệu và thiết kế giao diện người dùng.

Công ty này thường tuyển kỹ sư phần mềm cùng các nhân viên điều hành hệ thống da dạng về tính cách, có tính sáng tạo, lạc quan và khả năng làm việc theo nhóm cao.

2. IBM

IBM quan niệm một nhân viên lý tưởng phải là người "biết đưa ra giải pháp cho vấn đề, biết quyết định, sáng tạo, biết phân tích và luôn thay đổi để làm cho công việc được thực hiện theo cách thông minh hơn". IBM để nhân viên của mình ít chịu ảnh hưởng bởi thứ bậc hơn khi làm việc. Những người muốn làm việc cho IBM có nhiều cơ hội trong các đơn vị phụ trách công nghệ, nghiên cứu và tư vấn.

Những người làm việc cho công ty này cũng được yêu cầu phải làm việc theo nhóm và có các kỹ năng về xã hội, truyền thông, xử lý các con số và phân tích.

3. Microsoft

Khuôn viên của Microsoft có nhiều cửa hiệu bán lẻ, sân chơi thể thao, 11 nhà hàng, 33 quán cafe và 37 trạm bán cafe expresso lưu động. Ngoài ra, những người làm việc cho Microsoft sẽ được hưởng chế độ chăm sóc sức khoẻ 100%.

Tuy nhiên, công việc mà những nhân viên của hãng này "gánh vác" cũng rất nhiều và họ luôn đòi hỏi nhân viên của mình phải rất tham vọng. Các lĩnh vực mà Microsoft quan tâm bao gồm phần mềm, game, điện thoại, các công cụ phát triển, hệ thống kinh doanh, dịch vụ trực tuyến và hệ điều hành.

Slogan của Microsoft trên website tuyển dụng của họ là: "Bạn có phong cách riêng, chúng tôi mong bạn sẽ thể hiện điều đó".

4. Apple

apple-headquarters-one-infinite-loop-photo-thanks-to-flickr-user.jpg

Apple là nơi làm việc lý tưởng cho những người cầu toàn, hay lý tưởng hoá và những người thích sáng tạo. Tuy vậy, điều này cũng gây ra áp lực cho nhân viên của họ bởi không lúc nào họ được tư duy "bình thường". Apple khuyến khích nhân viên của mình phải đặt ra câu hỏi về mọi thứ, yêu cầu cao và tạo ra thành quả đến mức "gây kinh ngạc".

Nhân viên của Apple được hưởng chế độ chăm sóc sức khoẻ "hào phóng" nhưng hãng này cũng là nổi tiếng về môi trường làm việc, trong đó các nhân viên hợp tác và dồn hết sức mình vào việc tạo ra sản phẩm.

Trong lĩnh vực công nghệ thông tin, Apple hay tuyển dụng nhân viên cung cấp giải pháp. Trong lĩnh vực sản phẩm, hãng tìm kiếm các kỹ sư phần cứng có tính sáng tạo, thích cái mới và cầu tiến. Còn những kỹ sư phần mềm và quản lý dự án phải luôn có động lực, tham vọng và biết làm việc theo nhóm.

Theo Sohoa, link nguồn ở đây

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Top 4 nhà tuyển dụng trong mơ của 'dân' IT

Đấy là bốn nơi chỉ có những người thực sự giỏi mới có cơ hội làm việc. Yêu cầu công việc rất cao nhưng bù lại được hậu đãi xứng đáng

edc

Active Member

Người nước ngoài làm việc theo nhóm thì mang lại hiệu quả cao. người Việt ta làm theo nhóm thì cãi nhau hoặc nhậu.....

tusontay

Huyền Thoại

Ở nước ngoài thi cần năng lực cao mới được hưởng lương cao. Ở Việt nam thì không cần năng lực cao, ít phải làm việc mà lương cũng cao ---> Vậy có thích hơn không? :))
1/. Điện Lực.
2/. Xăng Dầu.
3/. Than - Khoáng Sản.
4/. V-League.

dungdt2

Ở nước ngoài thi cần năng lực cao mới được hưởng lương cao. Ở Việt nam thì không cần năng lực cao, ít phải làm việc mà lương cũng cao ---> Vậy có thích hơn không? :))
1/. Điện Lực.
2/. Xăng Dầu.
3/. Than - Khoáng Sản.
4/. V-League.
Lão thuộc cái nào trong 4 cái này :D

cautre5555

Active Member

ở VN chắc có FPT nhỉ

tusontay

Huyền Thoại

FPT vs Vinagame là 2 thằng doanh thu cao nhưng lương nhân viên cực tệ, đừng có mơ nha cưng :D
Vote. Bên FPT nếu ko phải là nhân viên được mời đặc cách (nhân viên có tài nào đó xuất sắc) thì lương cũng bình thường thôi. Không muốn nói là cày cuốc khốn nạn mới đủ ăn. Mà bên FPT bóc lột công sức ác liệt. Thằng ngoài muốn vào, thằng trong lại muốn ra! :D

earl_grey

Well-Known Member

Hôm trước thằng Google gửi mail mời em đến làm ở "một ví trí quan trọng", nhưng em còn không thèm mở email nhé, xóa luôn. Vì trăm phần trăm là thư lừa đảo :D

tusontay

Huyền Thoại

Hôm trước thằng Google gửi mail mời em đến làm ở "một ví trí quan trọng", nhưng em còn không thèm mở email nhé, xóa luôn. Vì trăm phần trăm là thư lừa đảo :D
Em tưởng MU cũng mời bác ngồi chung thuyền! :D

dungdt2

Vote. Bên FPT nếu ko phải là nhân viên được mời đặc cách (nhân viên có tài nào đó xuất sắc) thì lương cũng bình thường thôi. Không muốn nói là cày cuốc khốn nạn mới đủ ăn. Mà bên FPT bóc lột công sức ác liệt. Thằng ngoài muốn vào, thằng trong lại muốn ra! :D
Uhm có ở trong chăn mới biết chăn có giận. Mình học luật hồi xưa có thằng trưởng gì đó có gợi ý qua đó nhưng chả thèm, mình thấy ghét thằng FPT lắm :))
Em tưởng MU cũng mời bác ngồi chung thuyền! :D
Chém gì mà kinh hồn thế lão yêu quái này =))

first_alo

Well-Known Member

Bác phán như thánh vậy. Chuẩn đếch phải chỉnh, mà đã chỉnh là hết chuẩn
Em là cái thằng bác đang nói đến đây, đang muốn 1 chân trời mới (IBM chẳng hạn :D :D :D)
HIc hic

dungdt2

Em là cái thằng bác đang nói đến đây, đang muốn 1 chân trời mới (IBM chẳng hạn :D :D :D)
HIc hic

Ha ha k ngờ topic tin tức này đã rờ đúng huyệt đạo của nhiều member HDVN :D
Em chả mê thằng nào lớn, em mê những thằng mà em có thể làm lớn thôi :))

tusontay

Huyền Thoại

HIc hic
Bác làm bên nào vậy, em là nhân viên bên FTEL đây.
CEO của FTEL dù là nhân viên chính thức rồi,nếu 2 tháng làm thị trường ko đạt thì ---> nhân viên thử việc.
Thử việc 2 tháng ko đạt ---> đuổi.
Nói chung là mọi thứ rất khắt khe. Bám trụ được thì đúng là tím gan, tím mật.

dungdt2

Bác làm bên nào vậy, em là nhân viên bên FTEL đây.
CEO của FTEL dù là nhân viên chính thức rồi,nếu 2 tháng làm thị trường ko đạt thì ---> nhân viên thử việc.
Thử việc 2 tháng ko đạt ---> đuổi.
Nói chung là mọi thứ rất khắt khe. Bám trụ được thì đúng là tím gan, tím mật.

Ngành nào, nghề nào bây giờ cũng thế bác ạ, khó khăn lắm. Em nè đang thất nghiệp, ăn cơm gà xối mỡ cầm cự qua ngày, lâu rồi ko biết mùi thịt chó là gì :((

Habl66

Em đang tính bỏ việc bên này để về Việt Nam cho gần gia đình. Nghe các bác nói vậy thấy ớn quá. Em cũng là dân IT :( Các bác cho em lời khuyên chân tình với ạ.
Không biết đến khi nào nước mình mới được như nước người ta [-O<

dungdt2

Em đang tính bỏ việc bên này để về Việt Nam cho gần gia đình. Nghe các bác nói vậy thấy ớn quá. Em cũng là dân IT :( Các bác cho em lời khuyên chân tình với ạ.
Không biết đến khi nào nước mình mới được như nước người ta [-O<
Sinh nghề tử nghiệp và tất cả còn là vấn đề cố gắng của mỗi người. Ở VN nhân tài k được trọng dụng như ở nước ngoài, bác hãy nhớ khi đi làm thì:
- Thứ nhất: quan hệ
- Thứ nhì: tiền tệ
- Thứ ba: công nghệ luồn lách.
- Thứ tư: trí tuệ
Nếu bốn cái trên này bác có thì sẽ thành công, còn ko thì khó lắm, đời là thế :((

tusontay

Huyền Thoại

@Habl66: Em cũng theo ý bác dungdt2, về Việt Nam nếu ko có quan hệ & ko có tiền thì chẳng khác gì nông dân.
Trí tuệ ở Việt Nam ít khi được đề cao lắm. Mấy tay quan xã em còn chưa hết cấp 2, vào đó học dần, có thằng còn từ thằng ăn cắp xe đạp. Vất va, vất tưởng cũng leo chức phó chủ tịch (Vì cậu nó là chủ tịch & bí thư >30 năm rồi).... Có vài lời nữa không tiện nói ra.
Lời khuyên chân thành: Cố bám trụ bên nước ngoài, kiểu gì cũng hơn về Việt Nam rất nhiều.
À quên, trừ Nga Ngố ra nhé. Em chỉ ưu ái mấy nước phát triển bên Châu Âu & Mỹ thôi. Ở Nga Ngố thì thà về Việt Nam còn hơn. :D

dungdt2

@Habl66: Em cũng theo ý bác dungdt2, về Việt Nam nếu ko có quan hệ & ko có tiền thì chẳng khác gì nông dân.
Trí tuệ ở Việt Nam ít khi được đề cao lắm. Mấy tay quan xã em còn chưa hết cấp 2, vào đó học dần, có thằng còn từ thằng ăn cắp xe đạp. Vất va, vất tưởng cũng leo chức phó chủ tịch (Vì cậu nó là chủ tịch & bí thư >30 năm rồi).... Có vài lời nữa không tiện nói ra.
Lời khuyên chân thành: Cố bám trụ bên nước ngoài, kiểu gì cũng hơn về Việt Nam rất nhiều.
À quên, trừ Nga Ngố ra nhé. Em chỉ ưu ái mấy nước phát triển bên Châu Âu & Mỹ thôi. Ở Nga Ngố thì thà về Việt Nam còn hơn. :D
Thời giờ nó thế nên thành ra mình có tài mà ko ai trọng dụng, hận đời quá =))

Bên trên