Tiêu chuẩn cho Ultra HDTV đã được ITU thông qua

symphony

Well-Known Member

Theo thông tin từ trang Broadcasting & Cable thì các tiêu chuẩn về thông số kỹ thuật của Ultra HDTV đã được ITU (International Telecommunication Union - Liên minh Viễn thông Quốc tế) thông qua, đánh dấu một bước đi quan trọng để truyền hình độ nét siêu cao (UHDTV) bắt đầu thâm nhập vào thực tế. Tuy nhiên, một thực tế khá phũ phàng hiện nay đó là công nghệ mới mẻ này chưa được phổ biến rộng rãi, các thiết bị hỗ trợ cực kỳ hiếm và đắt đỏ, do đó chắc chắn phải mất nhiều năm nữa chúng ta mới có thể thưởng thức được trọn vẹn những thước phim "như thật" ngay tại nhà.

Nhắc lại cho những ai chưa biết đó là chuẩn Ultra-HD sẽ có độ phân giải gấp 16 lần so với chuẩn HD hiện nay (33 triệu điểm ảnh so với 2 triệu điểm ảnh). Ngoài thế mạnh ở độ phân giải ra, hình ảnh 3D không cần kính của Ultra-HD cũng hứa hẹn chi tiết hơn, sống động hơn và nhiều "điểm ngọt" hơn.

Hiện nay, đài truyền hình NHK của Nhật Bản đang là "đầu tàu" của thế giới trong công nghệ UHDTV, vào đầu tháng 5 họ đã thử nghiệm truyền tải thành công video 8K từ Nhật Bản sang Bắc Mỹ, và tiếp tục cùng với Sharp giới thiệu màn hình "không tưởng" có độ lớn 85-inch tương thích với Super Hi-Vision.

Trong tháng 8 vừa rồi, BBC cũng có kế hoạch phát sóng trận chung kết của bộ môn điền kinh cự ly 100 mét ở Thế vận hội London 2012 dưới dạng 3D và độ phân giản Super Hi-vision. Đây là những thông tin sẽ tạo ra niềm tin ngày càng lớn cho các tín đồ phim ảnh, niềm tin về một ngày sẽ được xem những thước phim "thật như cuộc sống".

Theo Engadget

Ðề: Tiêu chuẩn cho Ultra HDTV đã được ITU thông qua

Quá tuyệt vời,Ultra HD...Em vẫn còn đang ngấp ngoải HD-Upscale :">

lephigau

Active Member

"thật như cuộc sống" :x

ThanhtrangHTKT

Active Member

Chưa kịp dựng xong bộ HD thì thòi ra thằng Ultra HDTV :D

mystery198x

Member

:(( Mình mới được bám váy Full HD mà nó đã đến Ultra HD rồi . Đuồi theo tình yêu này mệt quá

Mình mới gia nhập HD thui. Thế giới này tiến nhanh wa, tội nghiệp VN mình :(

4everfun

Một kỷ nguyên mới của công nghệ HD lại bắt đầu . Nhưng mình nghĩ để đạt được độ phổ biến như HD hiện nay thì còn khá xa .

MyRom

Active Member

CHuẩn bị tên đạn để chiến zới anh u tra hắc đê này nữa là zừa rùi khà khà :D:D

aromat

Active Member

Mình mới gia nhập HD thui. Thế giới này tiến nhanh wa, tội nghiệp VN mình :(

Tội nghiệp là thế nào nhỉ? HD vẫn xem hàng ngày, gần như là miễn phí, muốn full HD cũng có full HD. Khó hiểu quá!!!

a dat

Well-Known Member

cứ từ từ còn lâu lắm mới đưa vào ứng dụng rộng rãi đâu

edc

Active Member

Tạm thời không ham hố UHD nữa, chỉ đến HD đã thấy sức đuối lực kiệt về $$$ rùi. Dưỡng già vài năm lấy sức vậy, sau còng lưng cày tiếp vậy =))

Hjx, phải chấp nhận thôi chứ sao, chơi HD đã đủ mệt rồi ~X(~X(~X(

huongdotien

thực ra full HD đã "về" VN lâu rồi, chuyện up lên cao hơn là tất nhiên, giờ youtube đã có 4 full HD rồi, tương lai 16 full HD là chuyện bình thường mà

colour308

các bác cứ nuôi heo đi

5 năm nữa mổ trâu giết bò mua con tivi dùng UHD và 3D k kính lun

em nghe nói Pana 5 năm nữa sẽ đáp ứng đc 3D mà còn UHD thì em hok rõ nha

chúc anh em gom đạn đại bác bắn phá cùng em 5 năm nữa

còn năm nay em quyết rinh ST30V cho đã đời HD cái đã

theo các bác thế có đc ko nhỉ

scotty

Well-Known Member

Các bác chơi Full HD Blu-ray hay Full HD rip, em cũng chơi Full HD nhưng m-HD rip :))
Các bác mà chơi UHD, thì em cũng sẽ có mini-UHD để chơi :))

Vậy là em khỏi lăn tăn. Nhé! ^^

Ôi lạy chúa ... cứ tiến thế này thì còn gì là lương với lậu ... không phạm pháp thì có mà mơ mới ra những sản phẩm thế này trong gia đình. Ước gì mình không đam mê công nghệ. :(

huytrunghc6

Member

HDVietNam lại chuyển thành UHDVietNam à bác Chip :-?

achye1805

Well-Known Member

Thích thì thích thật nhưng dân mình còn nghèo, sao mà đú được đây, lo lắng quá đi :">

earl_grey

Well-Known Member

7,680 x 4,320 pixel, bố khỉ! Mà đấy mới là phần hình ảnh, đây nữa: 22.2 channel surround sound. Và còn đây nữa cho hạ tầng viễn thông: equipment to transfer the 24Gbps uncompressed stream. Chịu, vài năm nữa hãy hỏi em về việc này nhé! :D

Bên trên