Thắc Mắc - Loa Z5500 - Thường Phát Ra Âm Thanh "Xẹt, Xẹt"

seagalvsjetli

Active Member
Có 2 vấn đề ko biết có bác nào bị ko?
- khi máy tính, loa đang mở mà có ai bật đèn, giựt quạt là loa kêu bụp.
- loa mình xài được ~ 4 năm, điện 220V, giờ sao nó hay kêu "xẹt, xẹt" riết luôn. thử thay đổi nguồn cấp điện rồi, chuyển nguồn direct input hoặc optical luôn rồi, thậm chí tắt loa/âm nguồn trong PC luôn rồi (chế độ mute) mà nó vẫn không ngừng kêu xẹt xẹt, có bữa kêu bữa không. vừa rồi phát hiện ra khi mình dập âm thanh liên tục ví dụ như bắn súng liên tục trong game hoặc mở những pha phim hành động thì 1 hồi loa hết kêu xẹt xẹt.
ai từng bị hoặc biết chắc chuyện gì đang xảy ra thì chia sẽ với nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Thắc Mắc - Loa Z5500 - Thường Phát Ra Âm Thanh "Xẹt, Xẹt"

- Vấn đề thứ nhất. Xin trả lời bác là khi đóng cắt các thiết bị điện khác bị đánh lửa gây ra xung điện làm nhiễu nguồn vào. Dẫn đến có tiếng kêu lẹt xẹt. Cái này thì chỉ cần mua thêm một cái lọc nguồn 1 pha rồi lắp vào là được. Mà em chưa thấy bác nào phàn nàn về cái này của Z5500 => Có thể phần nguồn (chuyển từ 220VAC -> 9 hoặc 12VAC gì đó rồi nắn dòng thành 1 chiều) của bác có vấn đề.
- Vấn đề thứ hai của bác: có thể là từ vấn đề thứ nhất mà ra. Nhưng loa vẫn chạy tốt thì có thể là bị rạn chân chim một mối hàn nào đó gây ra tiếng kêu khi bắn súng hoặc....
- Vấn đề thứ 3: Em chỉ phỏng đoán thế thôi chứ còn trăm ngàn lý do nữa bác ạ.
...:D
Nếu liều bác có thể tháo máy ra kiểm tra rồi chấm lại các mối hàn. Nhớ kiểm tra kỹ phần nguồn một chiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

cái này thì mình ko bị, hồi đó xài chỉ bị khi tắt mở quạt hay đèn thì sub kêu cái bụp chứ ko lẹt xẹt, cái này là do hệ thống điện nhà bạn thôi ko fải do loa, mà bị lẹt xẹt kiểu này thì nguy hiểm áh cách duy nhất bán e nó đi thêm tiền mua Denon 390Xp nghe hay hơn nhiều.

seagalvsjetli

Active Member

mình viết dài dòng, đầy đủ cốt để ae thấy hết vđề mà hình như bác tuananhb11 chưa nắm, chơi game thì nó hết kêu chứ ko phải làm nó kêu rẹt rẹt...nói chung phức tạp quá dân điếc về điện như mình làm sao hiểu & tự khắc phục được trời.

Hi bác NghiaPMT, mình đang có vô vàn thắc mắc về đấu amply+loa dân dụng với PC. thấy "hàng" của bác thì tiện đây xin hỏi luôn. bác mua klipse cen và sur hàng mới ở đâu vậy? giá? (2nd thì khỏi gthiệu). đấu amply vào main thì mình đoán chắc là xài đường coxial (?), thế mình muốn chơi game luôn thì đấu qua đường nào (main chỉ có 3 jack xanh vàng xanh 3mm là ra đường 5.1 cho game - hiện chỉ biết có z5500 là loa cho PC khủng nhất có 3 jack này - và cũng chán rồi vì thấy y như bác nhmol đã từng nói: z5500 chỉ được cái to mồm, chả có chất).

Nghia_PMT

Well-Known Member

Klipsch mua mới tại Sơn hà, mình xài sound card Asus Xonar đấu với AVR wa ngõ HDMI, 5500 đấu với main có sound onboard thì 1 là xài dây jack 3,5ly đi kèm với 5500 hoặc Coax và optical. 5500 bác nhmols nói đúng đấy 5500 chỉ đc film và game thôi nhạc thì chán lắm.

mình viết dài dòng, đầy đủ cốt để ae thấy hết vđề mà hình như bác tuananhb11 chưa nắm, chơi game thì nó hết kêu chứ ko phải làm nó kêu rẹt rẹt....
He he. xin lỗi bác chưa đọc kỹ. Nhưng nếu bác không biết gì về điện thì chắc phải đem ra ngoài tiệm sửa rồi.

Bên trên