Những “Sweet Spot” dành cho rạp hát tại gia

symphony

Well-Known Member
Người tiêu dùng hiện tại dường như đang bơi lội giữa một đại dương các thiết bị nghe nhìn. Những thứ tốt nhất, hiện đại nhất thường là những thứ đắt nhất. Như vậy liệu người tiêu dùng có ngân sách eo hẹp còn có cơ hội để tiếp xúc với các sản phẩm chất lượng hay không?

Không nhiều người tiêu dùng có thể sở hữu được các sản phẩm giá cả phải chăng so với chất lượng mà nó mang đến. Hầu hết là do yếu tố tâm lý và thông tin hạn chế.

Bài viết này xin giới thiệu một vài “điểm ngọt” (Sweet Spot) thiết bị nghe nhìn được trang công nghệ CNET “tuyển chọn” dựa trên các tiêu chí về thiết kế, tính năng, hiệu suất và quan trọng nhất là giá trị mà nó mang lại so với số tiền mà bạn đã bỏ ra. Danh sách này chỉ mang tính chất tham khảo và dựa trên mức thu nhập của những nước phát triển, do đó bạn có thể thêm bớt, “chém gió” tùy ý:

1. Điểm ngọt hệ thống âm thanh 5.1: Energy Take Classic 5.1

Energy Take Classic 5.1

Nếu bạn là người có ngân sách dành cho các thiết bị nghe nhìn eo hẹp, hãy bỏ qua các Soundbar cao cấp hay các hệ thống Home-Theater-in-a-Box (HTiB) và lựa chọn một hệ thống âm thanh 5.1 vừa phải.

Energy Take Classic 5.1 có giá khoảng 1.165 USD là bộ loa được các biên tập viên CNET đề nghị ở điểm ngọt này.

Theo CNET, hệ thống 5.1 này thực sự gây ấn tượng so với các sản phẩm có cùng mức giá khác. Âm thanh chất lượng, thiết kế nhỏ gọn và thanh lịch, đây là hệ thống 5.1 tốt nhất mà các biên tập viên đã từng thấy.

Sony HT-CT150.

Một lựa chọn thay thế khác đó là Sony HT-CT150. Hệ thống soundbar này có mức giá khoảng 499USD và phù hợp với các căn phòng có diện tích nhỏ.

2. Điểm ngọt dành cho Blu-ray player: Sony PS3 Slim

Sony PS3 Slim

PS3 Slim không phải là Blu-ray Player tốt nhất hiện tại, tuy nhiên với số tiền 415USD bạn có thể sở hữu một sản phẩm vừa là một Blu-ray Player, vừa là một máy chơi game HD và vừa dùng để truyền tải phim ảnh một cách hiệu quả.

Để PS3 trở thành một phần của rạp hát tại gia bạn nên sắm Harmony Logitech Adapter có giá 40USD. Với thiết bị này, bạn có thể sử dụng một chiếc remote để làm chủ toàn bộ hệ thống nghe nhìn của mình.

Xbox 360 Slim.

Nếu không thích PS3 thì Xbox 360 Slim 390USD sẽ là một sự thay thế hoàn hảo. Tuy nhiên, đánh đổi cho lựa chọn này thì bạn sẽ phải quên đi những chiếc đĩa Blu-ray.

3. Điểm ngọt AV receiver: Denon AVR-1912

Denon AVR-1912

Trong các cuộc thử nghiệm của CNET thì Denon AVR-1912 là AV Receiver tầm trung tốt nhất với 6 đầu vào HDMI, đủ để kết nối gần như các thiết bị nghe nhìn trong gia đình bạn. Ngoài ra, nếu bạn là fan của Apple thì tính năng AirPlay của nó còn giúp kết nối với chiếc iPhone, iPod touch hay iPad một các tiện lợi, nhanh chóng.

Denon AVR-1912 có giá khoảng 957USD, một “điểm ngọt” tuyệt vời để cho bạn đầu tư.

Onkyo TX-NR509​

Nếu như ngân sách eo hẹp hơn, chúng ta có thể lựa chọn anh chàng Onkyo TX-NR509 để thay thế với mức giá gần như không thể cưỡng lại được: 690USD.

4. Điểm ngọt cho remote: Logitech Harmony 650

Logitech Harmony 650.

Một số người không có nhiều ý tưởng để chi tiêu 90USD cho một chiếc remote, tuy nhiên điều này thực sự đơn giản bởi bạn chỉ cần cầm số tiền đó để tậu chiếc Logitech Harmony 650. Với sản phẩm này, bạn không cần phải có cả bộ sưu tập những chiếc remote cho các thiết bị khác nhau nữa.

Logitech Harmony 650 còn sở hữu một màn hình LCD trực quan và có thế kết nối tới 5 thiết bị khác nhau trong hệ thống.

5. Điểm ngọt dành cho cáp: Monoprice

Như chúng ta đã biết, tất cả các loại cáp HDMI của các nhà sản xuất có giấy phép đều như nhau. Do đó thay vì lựa chọn những thương hiệu lớn với các sợi cáp lên đến hàng ngàn đô thì bạn chỉ cần lựa chọn những thương hiệu vừa phải với giá cả thân thiện và Monoprice sẽ là một trong số đó.

Nếu lựa chọn Monoprice, thì bạn chỉ tiêu tốn khoảng 50USD vào đống dây nhợ thay vì mức giá hàng ngàn ở các thương hiệu khác.

6. Điểm ngọt của rạp hát tại gia: 2.800USD

Như vậy với số tiền bỏ ra để mua các thiết bị như trên, người dùng sẽ tiêu tốn khoảng 2.800USD cho hệ thống Home Theater. Đây là một khoản đầu tư không nhỏ trong thời điểm hiện nay, nhưng bù lại chúng ta sẽ được sở hữu những thiết bị xứng đáng với số tiền đã bỏ ra.

HDTV: Mua một chiếc TV đòi hỏi những hướng dẫn hoàn toàn khác biệt và chi phí của nó có thể tương đương với một “Điểm ngọt của rạp hát tại gia”. Nếu bạn đang thực sự muốn tư vấn ngay bây giờ thì theo CNET, Panasonic TH-P55ST30 giá 3.997 USD là điểm ngọt cho lựa chọn này.

Theo CNET

Chỉnh sửa lần cuối:

HLT

Member
Ðề: Những “Sweet Spot” dành cho rạp hát tại gia

Không biết các bác có thấy ngọt không chứ em thì thấy mặn lắm. sơ sơ đã mất khoảng 2,8k roài.chưa kể LCD. hic:-"

minhtai18

Member

Không những mặn đâu bác mà còn chua, chát và cái cảm giác nóng muốn cháy...[-(

tienlequoc

Well-Known Member

Giá trên trời. Mấy thiết bị này cộng lại chưa tới 1000$

caphe17

Member

Bài này hơi nhảm chút. Còn cái vụ HDMI đã nói rồi ...

hoanganhduc78

Active Member

đọc xong thấy cổ họng đắng ngắt gần 140 củ

mặn quá. Theo ý tớ thì điểm ngọt nhất là mua 1 dàn tiến đạt là ngon bổ rẽ nhỉ??

namdhcd01

Active Member

Theo mình thì "Chát" thì đúng hơn, khi nào công nghệ high end "Hạt dẻ" như sức mua của tt Việt Nam nhỉ, khi đó mình sẽ sắm bất cứ thứ gì mình like!

hunghuyen288

Active Member

thật sự thì khó nói lắm............

NoLightsOn

Ngọt nhưng mà mặn vô cùng với em :( >120tr cho 1 rạp hát gia đình :-<

Chờ thêm 1 thế kỷ nữa thôi bạn à, lúc đó thì tha hồ mua.
Theo mình thì "Chát" thì đúng hơn, khi nào công nghệ high end "Hạt dẻ" như sức mua của tt Việt Nam nhỉ, khi đó mình sẽ sắm bất cứ thứ gì mình like!

Cu_oc

Member

em cứ thấy chan chát thế nào ý,hihi

ktypro

Active Member

ko ngọt tý nào.

saonam123

Bài viết này được dịch lại từ báo nước ngoài mà bác. Thực ra thì những món này là "điểm ngọt" đối với bọn mẽo thôi, nhưng đối với VN mình còn nghèo nên vẫn là "trái cấm" :p !

ko thấy mgot nhưng có là vẫn mua

moly0212

Đến lúc có được từng này tiền thì mấy em này thì đồ cổ hết cả rồi...bùn cho số phận hẩm hiu quá !!

Có cao thủ nào cho bài hướng dẫn giá mềm hơn gấp 3 không chỉ em với, em cũng tính cố mà rổ giá tầm 1/3 bác chủ thớt đưa ra thì may ra cố được.

Bên trên