Những bức ảnh hùng vĩ của tia laser xuyên vào vũ trụ

sunsetvn

attachment.php

Đài quan sát European Southern Observatory đặt tại Chile đã hoạt động cần mẫn hơn 50 năm qua nhằm khám phá vũ trụ và tìm kiếm sự sống ngoài Trái Đất. Vừa qua, Wikipedia đã chọn một tấm ảnh của đài quan sát là tấm ảnh của năm được đăng trên wikipedia.com, tấm hình của Yuri Beletsky chụp lại khoảnh khắc kính thiên văn VLT (Very Large Telescope) bắn chùm tia laser cực mạnh về phía trung tâm thiên hà của chúng ta.

VLT - kính thiên văn lớn nhất của European Southern Observatory là một nhóm kính viễn vọng quang học bao gồm 4 kính riêng lẻ, mỗi kính có kích thước rất lớn với độ mở buồng kính đến 8.2m. Một trong bốn kính này có thể hoạt động một mình, và có thể thu nhận ánh sáng yếu hơn 4 tỷ lần ánh sáng mà mắt người có thể nhìn thấy. Bốn kính nhỏ hơn có nhiệm vụ hỗ trợ để tăng hiệu suất của cả hệ thống. Khả năng quan sát của VLT rât mạnh, nó có thể quan sát được hai vật thể từ Mặt Trăng có khoảng cách chỉ bằng chiều dài một chiếc xe hơi.

Dưới đây là series ảnh của VLT với chùm laser bắn vào trung tâm Thiên Hà.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Các bạn có thể xem thêm rất nhiều hình ảnh khác của nhiếp ảnh gia Yuri Beletsky về chủ đề này tại đây.

grandthorn

Active Member
Ðề: Những bức ảnh hùng vĩ của tia laser xuyên vào vũ trụ

mình có cái bộ bắn lazer đó thì ngon! ;))

sieudinh

xem bộ ảnh này ... thật là đẹp. Ước gì được nhìn tận mắt nhỉ :)

the_mask

Well-Known Member

thanks. đúng là hùng vĩ thật

loverain2

Bắn lazer vào tâm thiên hà để làm gì??????????? năng lượng mà tia lazer đó chắc ko đi qua nổi hệ mặt trời nhỉ.... chưa kể là gặp vật cản như thiên thạch, tiểu hành tinh, các vành đai vệ tinh..... ko hiểu rõ lắm.......... bác nào biết thì mở mang dùm em với........................

thangshooter

Active Member

Mình cũng ko hiểu? bắn tia lazer vào không gian để làm gì cả ? :D

rocket80

Member

.. quảng cáo, nhứ mấy chỗ trung tâm mua sắm, quán bar,.. hay rọi đèn lên trời ấy

huanpl

Bác nào pro về Thiên văn học thử giải thích cho anh em biết ngta bắn tia laze vào vũ trụ để làm gì thế ạ:D

hoabantrang

Well-Known Member

Không biết cái tia laser ấy có bắn thủng được máy bay không nhỉ ?

Iced

Để đo khoảng cách bạn ạ.

symphony

Well-Known Member

Tia laser được bắn vào không gian đó được gọi là công nghệ Thích ứng quang học (Adaptive optics - AO). Công nghệ này giúp loại bỏ những tác động của khí quyển, tránh được thị sai và giúp các hệ thống quang học có thể quan sát các đối tượng nằm ngoài không gian một cách rõ ràng hơn. :)

sunsetvn

Bắn lazer vào tâm thiên hà để làm gì??????????? năng lượng mà tia lazer đó chắc ko đi qua nổi hệ mặt trời nhỉ.... chưa kể là gặp vật cản như thiên thạch, tiểu hành tinh, các vành đai vệ tinh..... ko hiểu rõ lắm.......... bác nào biết thì mở mang dùm em với........................
Em tìm hiểu thì kính thiên văn VLT là một kính thiên văn bao gổm tổ hợp 4 kính thiên văn riêng lẻ với các chức năng khác nhau, riêng tia laser chiếu thẳng vào trung tâm thiên hà nhằm định hướng cho các ống kính khác trong khi Trái Đất di chuyển. ^^

anhcos

Well-Known Member

Em tìm hiểu thì kính thiên văn VLT là một kính thiên văn bao gổm tổ hợp 4 kính thiên văn riêng lẻ với các chức năng khác nhau, riêng tia laser chiếu thẳng vào trung tâm thiên hà nhằm định hướng cho các ống kính khác trong khi Trái Đất di chuyển. ^^
Tia laser kia là một phần của hệ thống "quang học thích ứng" hay "quang học đáp ứng" như chủ thớt đã nói ở trên.
Còn việc định vị và ngắm là do máy tính điều khiển, không liên quan đến tia laser kia.

sailasai

nhìn hình hoánh tráng gúm.hihi.khoái cái máy bắn laser nhất.hehehe

vanlang+

Active Member

Sao nước ngoài thấy được dãy ngân hà, còn ở nhà tớ lại không thấy, mặt dù thấy sao rất nhiều

hoasimtim

Well-Known Member

Sao nước ngoài thấy được dãy ngân hà, còn ở nhà tớ lại không thấy, mặt dù thấy sao rất nhiều

Vì Việt Nam mình nằm ở phía địa cầu không thấy được thôi:)

Bên trên