Không biết Receiver Harman Kardon 354 có bi-amp ko?

dttbone

Member
Không biết trong diễn đàn có ai biết rành về Receiver Harman Kardon? Em có con AVR 354 ko biết có bi-amp ko? Nếu có thì cấu hình như thế nào? Cảm ơn

Ðề: Không biết Receiver Harman Kardon 354 có bi-amp ko?

Tôi không biết bi-amp là gì nhưng đoán là thu phát âm thanh cho 2 vùng (zone) khác nhau. Đại loại là 1 phòng xem phim và 1 phòng nghe nhạc, cái này từ đời 255 (254) đã có rồi. Về cấu hình thì không khó bác ạ, bác cứ xem HDSD đi theo máy là xong.

Nguyên tắc là nó sẽ dùng 2 loa sau để dùng cho zone thứ 2, sau đó bác vào setup speaker, ở phần cuối cùng nó có set speaker cho zone 2. Bác bật nó lên là xong, không khó đâu!

lehoang40

Bi_amp tức là dùng 2 amply để đánh cho 1 loa đó bác. Điều kiện là loa phải có Bi_wired.
Chức năng Bi_amp nếu có sẽ ghi rõ trong phần connector của Owner's manual. bác chủ thớt chịu khó mở manual ra xem.

vinagoh

Well-Known Member

Bi_amp tức là dùng 2 amply để đánh cho 1 loa đó bác. Điều kiện là loa phải có Bi_wired.
Chức năng Bi_amp nếu có sẽ ghi rõ trong phần connector của Owner's manual. bác chủ thớt chịu khó mở manual ra xem.

Chuẩn không cần chỉnh! L-)

onggia

Well-Known Member

Lắm bác khoái cái khoản biamp này nhỉ,tốn tiền dây loa chết đi được :D

onggia

Well-Known Member

cũng phải chọn đúng dây là dây cũng tốt thì mới nhiều khác biệt bác ạ,được cái là chi tiết tách bạch hơn

lehoang40

Đang kiếm một cặp Power Monoblock về đánh Bi-Amp thiệt luôn, khỏi lăn tăn :))

À há, giờ mới hiểu bi-amp là gì. Thanks các bác!!!

lehoang40

Sao anh không kiếm con avr nào gấu có pow luôn!!! Đở lăn tăn...

Mấy con AVR gấu có hư DAC là tiêu, còn Pow thì không hư em ơi, có hư ra thay sò cũng rẽ :))
Chơi Pow là tính đường tiết kiệm rồi.

Một vấn đề khác là cái kiểu công bố của mấy con AVR đa kênh, thường là công suất ảo thôi: lấy ví dụ con Pioneer AX10, công suất nguồn là 670w, cứ tạm cho là 70w dành cho mấy cái đèn, mấy con DAC... còn 600w để cho âm thanh, amply xài mạch khuếch đại A+B, như vậy hiệu suất khoảng 50 - 60% suy ra công suất tạo âm thanh sau khuếch đại là 300 - 350w cho 7 channel, như vậy thì mỗi channel công suất thực là bao nhiêu? chắc chắn không đơn giản là 170w/ch rồi.
Trong khi bên Power lại khác, con Luxman monoblock công suất nguồn 1000w mà công suất âm thanh chỉ là 200w/ch cho 2 kênh stereo và 400w cho mono.
Phân tích vậy để thấy rằng, nếu thật sự muốn đánh cho hết cái hay của loa thì giải pháp power là hợp lý hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Công suất mỗi kênh nó ghi là đúng theo định nghĩa DIN, mỗi kênh có thể cho ra 170 W (6 Ohm,DIN sinus). Còn công suất bộ nguồn được thiết kế với giả thiết là trong thực tế xử dụng, tất cả 7 kênh ít khi cần tới công suất tối đa cùng một lúc; mục đích là giá thành sản phẩm hợp lý.

Xin hỏi hơi lạc đề một chút: bác đang sống ở đâu vậy? ở Việt nam, hãy ra ngoài đường nhìn xung quanh ...
cái Pioneer AX10 không biết có bao nhiêu người sỡ hữu, còn cái Luxman monoblock 1000 !!?? không lẽ em lầm? ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Công suất mỗi kênh nó ghi là đúng theo định nghĩa DIN, mỗi kênh có thể cho ra 170 W (6 Ohm,DIN sinus). Còn công suất bộ nghuồn được thiết kế với giả thiết là trong thực tế xử dụng, tất cả 7 kênh ít khi cần tới công suất tối đa cùng một lúc; mục đích là giá thành sản phẩm hợp lý.

Cái này thì mình cũng hiểu, vì vậy mình không nói rằng nó ghi sai hay ghi láo bác à.

yeunhac đã viết:
Xin hỏi hơi lạc đề một chút: bác đang sống ở đâu vậy? ở Việt nam, hãy ra ngoài đường nhìn xung quanh ...
cái Pioneer AX10 không biết có bao nhiêu người sỡ hữu, còn cái Luxman monoblock 1000 !!?? không lẽ em lầm?
Mình đang ở SG bác à, mấy con Power có công suất têu thụ điện 1000w thì mình đã mục kích sở thị, nhưng nếu bác cho rằng mình ở ngoài đường nhìn xung quanh thì cứ cho là bác đúng cũng không sao :)), mình không tranh cải làm gì để phí công.

YeuNhac

Banned

Xin lỗi, thấy bạn viết "... khuếch đại A+B...", mình biết bạn dân nhà nghề.

Ý mình nói con Luxman B-1000f giá 1 cặp 2 năm trước 50 xấp giấy xanh, hihi chẳng ăn thua gì với tư bản đ.

vinagoh

Well-Known Member

Mấy con AVR gấu có hư DAC là tiêu, còn Pow thì không hư em ơi, có hư ra thay sò cũng rẽ :))
Chơi Pow là tính đường tiết kiệm rồi.

Một vấn đề khác là cái kiểu công bố của mấy con AVR đa kênh, thường là công suất ảo thôi: lấy ví dụ con Pioneer AX10, công suất nguồn là 670w, cứ tạm cho là 70w dành cho mấy cái đèn, mấy con DAC... còn 600w để cho âm thanh, amply xài mạch khuếch đại A+B, như vậy hiệu suất khoảng 50 - 60% suy ra công suất tạo âm thanh sau khuếch đại là 300 - 350w cho 7 channel, như vậy thì mỗi channel công suất thực là bao nhiêu? chắc chắn không đơn giản là 170w/ch rồi.
Trong khi bên Power lại khác, con Luxman monoblock công suất nguồn 1000w mà công suất âm thanh chỉ là 200w/ch cho 2 kênh stereo và 400w cho mono.
Phân tích vậy để thấy rằng, nếu thật sự muốn đánh cho hết cái hay của loa thì giải pháp power là hợp lý hơn.

Em không dám chơi con này! Có thể nó làm toi cặp loa thân yêu của em mất. 8-X

vietrung

Active Member

con pow mà 1000w chắc ăn điện lắm đây, thôi ko dám rớ lun :(

lehoang40

Mình chỉ cho ví dụ thôi, để thấy cái phần công suất thực và ảo, chớ mình cũng đâu có rờ vào em nó được.

vinagoh

Well-Known Member

Không phải là không có xiền để mua. Vấn đề là sợ cháy cặp loa 2nd mua 2,5tr. :))

YeuNhac

Banned

có 50 ngàn hà, đâu tới bạc triệu dữ vậy.

Cặp Luxman M-800A, giá 16 ngàn, công suất ra loa 60 W/ch

Bên trên