Health LCD bảo vệ mắt người xem ? thiệt hay chỉ là QC thôi

zingshen

Anh em hdvietnam nao ranh thị trường LCD hiện nay, có biết thằng Health LCD của TCL không, nghe đâu là bảo vệ mắt người xem bằng công nghệ ánh sáng tự nhiên, công thêm tác dụng tiết kiệm điện gì đó...Ba má của zingshen đang tính mua một cái như vậy vì nghe người ta đồn là rẻ mà tác dụng qua chời...nhưng sao em đi một dọc diễn đàn, thấy có vài ý kiên khuyên đừng xài hàng của con cháu bác Đào ! Nên ko biết sao nữa. Anh em giúp giùm nhé.

Trích"có lúa thì xài đồ Japan
không lúa thì xài hàng Korea
Không đủ lúa để mua Korea thì để dành để mua Korea
đừng xài hàng cháu ngoan bác Đào" ^^@-)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Health LCD bảo vệ mắt người xem ? thiệt hay chỉ là QC thôi

Theo Chip, chức năng tự điều chỉnh độ sáng theo môi trường xung quanh thì hầu như TV LCD nào cũng có. Còn chức năng tiết kiệm điện thì hầu hết LCD là như nhau nếu set cùng độ sáng đèn nền.

TV TCL rẻ nhưng chưa ngon, chưa bổ.

hd1vn

Member

thank bác đã cho biết

smallgiant

Nhà em cũng có 1 con TV màn hình LCD, nhưng thấy tác dụng cũng chẳng bao nhiêu. Nếu con Health LCD kia mà thực sự tốt, chắc em cũng phải rinh về 1 cái cho các cụ ở nhà:D

Xdarkest

Member

Do tâm lý tiêu dùng của dân ta thui
Không chỉ riêng đồ điện tử đâu, nhà tớ buôn bán quần áo này, hàng VN may gia công xuất khẩu, bán giá rẻ mà ngta lại chê. Nên phải in tem đóng mác "xịn nước ngoài" giá đắt gấp vài lần ngta mới chịu mua đó :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@alituantb: đúng là với giá 11,6 triệu thì khó có thể kiếm được TV LCD 40" nào có tính năng tương đương như TCL. Nhưng câu tiền nào của ấy khá đúng trong trường hợp này, nếu có nhiều tiền hơn một chút để có thể mở rộng lựa chọn sang LG hay Samsung... bạn sẽ thấy chất lượng hình ảnh - tiêu chí quan trọng nhất của "nhìn" thay đổi.

Mở rộng bàn luận theo bài viết của bạn: đầu DVD không yêu cầu công nghệ quá cao nên bền là chuyện hiển nhiên, vì vậy đầu DVD Tiến Đạt cũng chẳng kém cạnh gì Quisheng. Còn ô tô Toyota bị thu hồi nhiều là vì nó bán được quá nhiều trên thị trường Mỹ, chứ xe TQ mà nhiều như vậy thì con số thu hồi chắc gấp nhiều lần.

earl_grey

Well-Known Member

Nếu như nhà bác dùng cái đầu Qisheng của Tầu được 10 năm, thì nhà tôi dùng cái rèm cửa của Tầu đến 20 năm rồi còn chưa hỏng! Bởi vì đó là những sản phẩm chẳng có gì là công nghệ cao mà đem so sánh. Không thể mang cái đầu DVD để so với cái LCD TV được. Cái ô tô, thì bạn nào từng đi taxi của bọn nào dùng xe Lifan, thì tự đánh giá tôi không cần nói nhiều, hay Uây Tầu so với Wave HONDA cũng vậy xin không nói thêm. Toyota phải thu hồi cả triệu xe, SONY phải thu hồi cả triệu cục pin, Microsoft suốt ngày phải đi vá lỗi cho hàng tỷ bản Windows... Đó là vì chất lượng của họ kém? Nhầm rồi, đó là vì họ coi lợi ích của khách hàng là lợi nhuận của mình! Chẳng hạn cái TCL của bác bị lỗi nghiêm trọng xem, em tin chẳng có vụ thu hồi nào đâu!

Tiền nào của nấy! "Trên đời này không có cái gì gọi là Ngon - Bổ - Rẻ cả" - Sếp em, 2010.

manhthang

Huyền Thoại

Nếu như nhà bác dùng cái đầu Qisheng của Tầu được 10 năm, thì nhà tôi dùng cái rèm cửa của Tầu đến 20 năm rồi còn chưa hỏng! Bởi vì đó là những sản phẩm chẳng có gì là công nghệ cao mà đem so sánh. Không thể mang cái đầu DVD để so với cái LCD TV được. Cái ô tô, thì bạn nào từng đi taxi của bọn nào dùng xe Lifan, thì tự đánh giá tôi không cần nói nhiều, hay Uây Tầu so với Wave HONDA cũng vậy xin không nói thêm. Toyota phải thu hồi cả triệu xe, SONY phải thu hồi cả triệu cục pin, Microsoft suốt ngày phải đi vá lỗi cho hàng tỷ bản Windows... Đó là vì chất lượng của họ kém? Nhầm rồi, đó là vì họ coi lợi ích của khách hàng là lợi nhuận của mình! Chẳng hạn cái TCL của bác bị lỗi nghiêm trọng xem, em tin chẳng có vụ thu hồi nào đâu!

Tiền nào của nấy! "Trên đời này không có cái gì gọi là Ngon - Bổ - Rẻ cả" - Sếp em, 2010.

Ngon - bổ - rẻ có nước mía đấy ;;)

phamducptit

Hi All!

thấy các bác bàn vấn đề này hăng say quá, nhưng em thấy hình như hai quan điểm này có đôi chút lệch pha
1 là quan điểm về hàng Sony, Samsung là hàng tốt hơn TQ
2 Hàng Sony, Samsung chỉ đắt do thương hiệu của họ mang lại.
Câu hỏi đặt ra để giải quyết vấn đề này là:
Tại sao hàng TQ lại không có hay chưa có hoặc có nhưng chưa được khẳng định tại VN?
Tai sao hàng SS,SN lại được khẳng định tại VN và được biết đến nhiều nước trên TG?
Liệu hàng TQ chất lượng ngang bằng hàng SS,SN?
Cái giá phải trả cho hàng SN,SS liệu có đáng?
Nhìn nhận về thương hiệu chắc mọi người cũng biết không dễ dàng gì để tạo ra được thương hiệu tốt mà được nhiều người biết đến và ưa chuộng, cái này nói thì rất là phức tạp và khó khăn nhưng theo ý hiểu của em để có được như vậy chí ít họ phải có SP tốt và được khách hàng chấp nhận, dịch vụ của họ tốt như chế độ bảo hành, giải quyết khiếu nại , vvv đều có ưu điểm của nó, còn một thương hiệu như hàng của TQ như bạn nói trên thì ít được người việt ưa chuộng vì cũng không phải không có lý của nó, không ít người đánh giá kém về hàng TQ không phải không có lý do của họ, điều dễ nhận thấy nhất là hàng TQ không kém thì họ cũng không thể bằng hàng SN,SS vì họ có ít nhất một vài yếu thế hơn so với hàng SN,SS như chế độ về dịch vụ chẳng hạn nếu không muốn nói về chất lượng của hàng hóa.....
Về việc đánh giá giá cả của hàng hóa thì hàng TQ giá bao giờ cũng rẻ hơn hàng TQ, tại sao như vậy. theo như quan điểm của em không đơn giản chỉ là bạn phải trả giá cho thương hiệu là chủ yếu mà cái đem lại là các chế độ hậu mãi của các SP SN,SS là tốt hơn so với TQ và chưa kể là chất lượng cũng có phần tốt hơn, đấy chưa kể tâm lý khách hàng an tâm hơn rất nhiều so với khi mua hàng TQ. còn việc phải trả giá cho thương hiệu thì chắc chắn là có nhưng đó chỉ là phần nào vì là một DN họ cũng thừa biết rằng để cuốn hút khách hàng thì giá SP phải rất là cạnh tranh mà, họ đâu có thể 1 tay che lấp bầu trời như các hãng độc quyền đâu.
Kết luận lại của em là, giá nào thì hàng nấy thôi, SP bây giờ đâu chỉ có chất lượng hàng là đã đủ, nhu cầu và khả năng đến đâu thì chọn hàng cho phù hợp thôi. ~X(~X(~X(

rjshkkj

Nghe quảng cáo chết liền. Có ai đánh thuế vào quảng cáo đâu nên tha hồ nổ. Nổ vang trời đất luôn.
Quảng cáo điều hoà Inverter tiết kiệm điện từ 40~60% thì ông tiến sỹ về ngành điện lạnh đã phải lên báo khuyên mọi người rằng không có chuyện đó. Điều hoà chỉ tiết kiệm được khoảng 40% điện với điều kiện dùng từ 14 triếng trở lên và có phòng đạt chuẩn. Chuẩn gì thì ông ấy cũng bảo theo tài liệu hãng sản xuất đưa ra cũng không biết cụ thể. Nôm na là phải chuẩn như cái công lạnh đó, cách nhiệt, cách âm kín mít, không được mở ra đóng vào.
Quảng cáo điều hoà diệt mọi loại vi khuẩn kể cả H5N1 thì bà bác sỹ lên tiếng không thể diệt được, nếu không vệ sinh thường xuyên thì điều hoà còn là ổ phát tán vi khuẩn nữa.
Quảng cáo bột giặt ??? cực tốt. Slogan là "chỉ ngâm thôi đã sạch", nếu đúng thì các máy giặt khác nên gọi ve chai về thanh lý theo cân vì dùng nó làm gì vừa tốn điện chật chỗ, tốn nước. Mua bột giặt đó về ngâm rồi xả có tốt hơn không.
Rất nhiều, rất nhiều quảng cao. Nếu tin quảng cáo thì chết liền.

mrrex000

thank bác đã cho biết

Mình đồng ý với ban alituan la ti vi LCD TCL chất lượng hình ảnh không thua gì samsung, LG co sony thì mình chưa nói tới, nhưng cơ bản là chất lượng tương đối tốt nhưng giá rẻ, hàng điện tử hiện nay mỗi một ngày một hiện đại hơn nên mình cũng chẳng cần xài đến 10 năm, khoảng năm sáu năm là mình đã đổi cái khác rồi, mua hàng rẻ mà chất lượng hình ảnh âm thanh ok là được, vài năm cho lên đường đổi cái khác, nói chung cũng khó mà so sánh bằng mắt thường giữa các tivi hiện nay vì khi đi mua chung một siêu thị họ để nhiều hãng khác nhau, mỗi một hãng lại có nhiều dòng ti vi khác nhau, chưa kể tín hiệu cable khi truyền nữa

ar15

Member

Tôi thì đặc biệt ngại chơi với anh tàu, tôi cũng đã dùng nhiều đồ tàu và ngộ ra rằng, mình nghèo mua cái gì tốt tốt mà dùng đỡ phải thay, thiên hạ ko phai ko ai biết cái nào hay cái nào dở, câu tiền nào của đấy luôn đúng các bác ạ
em thì nhất nhất, xe máy thì honda, oto thì toyota,máy ảnh thì canon, loa thì bose ti vi thì sony (hiện đang dùng sam sung :) vì ông bạn làm ở samsung nói rằng samsung là thàng làm panel to nhât thế giới, thôi nó tự làm ra chắc rẻ

reddevil_R9

cứ thử dùng coi, chết sao nổi, trước nhà tôi cũng có Tivi đít dầy cộm TCL đó ,tôi vẫn sống nhăn răng khỏe mạnh trên 80kg này..:p

hoangtusmile

Mình mở tiệm game playstation 3, nên mình có chút kinh nghiệm khi chọn màn hình, bởi lẽ chơi game ta phải chọn thật kỹ chất lượng hình ảnh của màn hình thì chơi game mới đáp ứng nhu cầu game thủ được. Mình xin có chút ý kiến khách quan. Trước khi khai trương tiệm game, mình có đi xem qua các loại màn hình, mình nhận xét "tiền nào của đó" có phần đúng, tuy nhiên, các bạn phải cân nhắc kỹ khi mua, dù bạn là người có tiền, bạn chọn cho mình màn hình đắt tiền, nhưng chưa chắc nó sẽ bền hay đẹp. Với ý kiến về "thương hiệu" mình cũng xin nói luôn, cái này cũng cần cân nhắc các bạn à, bạn là khách hàng, khách hàng là thượng đế, nhưng đó là đúng với công ty, còn đối với chủ của công ty, thì "lợi nhuận mới là quan trong nhất.

Vì lợi nhuận, họ mới xem bạn là thương đế, vì lợi nhuận họ mới phục vụ, sản xuất ra sản phẩm cho bạn dùng. Trong giá cả họ đã tính đến thương hiệu rồi đó, % chi cho quảng cáo họ cũng tính vào luôn.
Nói về chuyện mình chọn màn hình nào, thì mình xin cho đáp án, là màn hình TCL.Lý do? bởi vì:
1.Giá cả. Giá cả TCL rẻ hơn 1 chút so với các màn hình cùng kích cỡ thương hiệu khác.
2.Thương hiệu. TCL là Hàng của hongkong, tuy nhiên thương hiệu TCL là thương hiệu quốc tế, đã không còn nằm trong một quốc gia nữa.
3.Chất lượng, vấn đề này so với sony, TCL có phần kém hơn 1 chút, tuy nhiên xét về giá cả thì rõ ràng chênh lệch nhau khá nhiều đó.Mình cũng đã xem qua SAMSUNG,LG,TOSHIBA,SHARP...chất lượng TCL vượt trội so với mấy anh khác, chỉ kém chút ít so với sony. Độ bền tuy chưa được chứng minh, nhưng những ai mua TCL rất ai thất vọng về nó, đó là mình tham khảo những người sài TCL.
4.Kiểu dáng, các bạn quên mất kiểu dáng này khi ít ai ngờ tới rằng, kiểu dáng của TCL rất đẹp so với các màn hình của hãng khác.

Quyết định cuối cùng của mình là chọn TCL, nhưng mình khuyên các bạn nên dựa vào mắt, đừng dựa vào lời mời mọc hay thông số, công nghệ của các hãng công bố. Vì công nghệ có thể khác nhau, thông số có thể giả tạo đề lừa khách hàng. Kết quả mình thu được, là khách đến tiệm mình chơi đều cho nhận xét màn hình chỗ mình rõ hơn các chỗ khác.
TIVI mình tên là TCL 32LE9B giá 5.500.500 VNĐ. Giá SONY là khoảng 7 triệu mấy, của SAMSUNG cùng kích cỡ là 6 triệu, của TOSHIBA là 6 triệu 2, của LG là 6 triệu 2. Giá thì rẻ hơn mà chất lượng hiện thị thì rõ hơn, chỉ có độ bền là chưa được chứng mình, nhưng bảo hành 2 năm cũng làm các bạn yên tâm rồi

Hd_holic

Banned

Theo mình chỉ cần tiết giản , điều chỉnh thời gian xem film hợp lý là bảo vệ mắt dc oy...chứ mình để ý thấy TV nao2cu4ng nói là sẽ có chế độ bảo vệ mắt, mà hiệu quả cũng vậy ah

tranthanh29

em xin có vài ý kiến xin các bác đừng la:
1- mua thương hiệu nào là tuỳ vào khả năng tài chính và sở thích của mỗi người
2- theo em nghĩ vào thời điểm này thì công nghệ giữa các hãng cũng không chênh lệch mấy , TCL cũng là 1 hãng điện tử lớn trên thế giới chứ không phải là hãng làm ăn chụp giựt , sony thì quá nỗi tiếng rồi ai mà không thích chứ , nhưng các bác nghĩ thử coi ở thị trường nhật thì sony vẫn đứng thứ 2 sau Sharp
3- hãng nào cũng vậy cũng có nhiều Sản phẩm để phục vụ nhiều tầng lớp trong xã hội , trên đời này có ai không thích VILA , vợ đẹp , con khôn , đi xe hơi Xịn đâu các bác , nhưng khổ nổi tiền không nhiều thì phải biết liệu cơm gấp mắm chứ
4- theo nhãn quan của em là TV TCL coi hình ảnh chất lượng cũng đẹp , nhà em xài 1,5 năm chất lượng vẫn tốt chưa bị 1 lỗi nào cả , đó chỉ là nhãn quan của em thôi nha
Trên đây chỉ là vài dòng suy nghĩ của em thôi em không bênh vực 1 hãng nào cả , nhưng tuỳ theo khả năng của mỗi người các Bác ạ , Các bác không nên tranh cãi mất đoàn kết

zingshen

Cảm ơn các bác đã rất nhiệt tình với thắc mắc của mình....nhiều thông tin bổ ích..!!

Bên trên