Giúp mình chỉnh recêivr yamaha dsp-a5

Từ ngày mua mình toàn để mặc định. NOW nghe nhiều thấy cần chỉnh sửa xem có hay hơn không nhưng không biết cách. MOng các bạn chỉ giúp các thông số kia có tác dụng gì.(trong dâu () là các lựa chọn)

Center spx (Large-SML-None)
Rear SPX (Large-Small)
Main (Large-Small)
Bass out ?(both-main-SW)
Main Level(Normal va -10db)
D.D. LFE (-20db --> 0db)
D-range(max-std-min)
DTS LFE(-10db --> +10db)
Center delay (0-->5ms)
Mem. Guard (on-off)
TV input (auto-last)
CBL input (auto-last)

thanksssssssssss

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Ðề: Giúp mình chỉnh recêivr yamaha dsp-a5

Mình mạn phép hướng dẩn theo những gì mình biết:
Center, rear bác set SMALL
Main bác set LARGE
Bass out: Nếu bác thích chỉ nghe bass ở Sub thôi thì set SW, nếu không có sub thì set Main, nếu thích nghe cả 2 thì set BOTH.
Các mức độ liên quan tới âm lượng (db), delay thì tùy vào vị trí ngồi nghe và công suất của loa liên quan của bác mà set, ví dụ bác ngồi nghe xa loa main thì set main lớn, ngồi xa rear thì set rear lớn....
Các cái khác bác để auto.

Có gì sai sót mọi người góp ý thêm.

thanks le hoang 40 nhé
Còn 2 cái này em vẫn o hiểu
Center delay (0-->5ms)
Mem. Guard (on-off)

khactuyen

Banned

thanks le hoang 40 nhé
Còn 2 cái này em vẫn o hiểu
Center delay (0-->5ms)
Mem. Guard (on-off)
1. center delay là độ trễ của loa center, nếu center và main cùng một đường thẳng thì set delay như nhau, nếu cách người nghe với khoảng khác nhau thì set xxms.
2. mem.guard: là khóa các thông số sau khi cài đặt (cái này nhà có trẻ con thì tiện vì hay nghịch remote).

manhthang

Huyền Thoại

Mình mạn phép hướng dẩn theo những gì mình biết:
Center, rear bác set SMALL
Main bác set LARGE
Bass out: Nếu bác thích chỉ nghe bass ở Sub thôi thì set SW, nếu không có sub thì set Main, nếu thích nghe cả 2 thì set BOTH.
Các mức độ liên quan tới âm lượng (db), delay thì tùy vào vị trí ngồi nghe và công suất của loa liên quan của bác mà set, ví dụ bác ngồi nghe xa loa main thì set main lớn, ngồi xa rear thì set rear lớn....
Các cái khác bác để auto.

Có gì sai sót mọi người góp ý thêm.

Cái sai sót là bác chưa hỏi người ta dùng loa gì mà đã chỉ :D

SMALL: loa nhỏ: áp dụng trong trường hợp loa có kích thước nhỏ không có loa bass như loa Satellite, Bookshelf. Bất kỳ loa nào trong bộ HT dù là front, center hay surround đều làm theo.

LARGE: loa lớn: set chế độ này khi loa trong hệ thống có kích thước lớn và có loa bass như loa cột, loa thùng.

Ví dụ:
1. Dùng bộ loa Bose Acoustimass: tất cả các loa set là SMALL
2. Dùng bộ Jamo S606: 2 loa main là LARGE, còn lại center và surround là SMALL
3. Dùng loa kích thước lớn làm front và surround như B&W 801, center HTM61 thì tất cả set là LARGE.

manhthang

Huyền Thoại

cái này ko chắc đâu bác nhé, em đã thử rồi thì HTM61 đặt là small vẫn hay nhất.

Hay là nếu chơi 801 thì mua thêm 1 đôi nữa về lấy 1 cái làm center nhỉ :D
Đọ về trung âm thì loa có bass càng lớn càng hay mà :D

lehoang40

Cái sai sót là bác chưa hỏi người ta dùng loa gì mà đã chỉ :D

SMALL: loa nhỏ: áp dụng trong trường hợp loa có kích thước nhỏ không có loa bass như loa Satellite, Bookshelf. Bất kỳ loa nào trong bộ HT dù là front, center hay surround đều làm theo.

LARGE: loa lớn: set chế độ này khi loa trong hệ thống có kích thước lớn và có loa bass như loa cột, loa thùng.

Ví dụ:
1. Dùng bộ loa Bose Acoustimass: tất cả các loa set là SMALL
2. Dùng bộ Jamo S606: 2 loa main là LARGE, còn lại center và surround là SMALL
3. Dùng loa kích thước lớn làm front và surround như B&W 801, center HTM61 thì tất cả set là LARGE.

Lúc mới chơi audo, mình cũng nghĩ như vậy, nhưng khi mình đưa 2 con jamo S416 vào làm rear trong dàn HT1 của mình để nghe thử, và set large tất, thì kẹt cái này: loa rear và loa center nó đánh bass đùng đùng (vì chế độ LFE chỉ cắt bass ở các loa set small mà thôi, còn LFE + main thì nó cắt bass của cặp main, chứ không cắt bass mất cái loa center và surr), mình phải dùng cross over của receiver để điều chỉnh, do vậy, theo mình nghĩ: nếu receiver của bác có thể set được cross over cho tất cả các loa thì set large cho các loa center và surround được, nếu không có chức năng này thì nên để small cho center và surround (dù center và surround thật sực là các loa to).
Chỉ là 1 lần thử nghiệm rất chủ quan, mong các bác chỉ giáo thêm.

V_NG

Nếu còn sách hướng dẫn thì bạn nên xem qua và tùy theo lọai loa Center + Surround mà bạn đang xài là lớn hay nhỏ thì set đúng như vậy. Mình cũng đang xài ampli 6.1 của Yamaha thì sách hướng dẫn cho biết nếu set SML (small) thì tần số dưới 90hz sẽ được đẩy ra Sub, Main hay Sub + Main tùy theo bạn set ở LFE/BASS OUT.

manhthang

Huyền Thoại

Lúc mới chơi audo, mình cũng nghĩ như vậy, nhưng khi mình đưa 2 con jamo S416 vào làm rear trong dàn HT1 của mình để nghe thử, và set large tất, thì kẹt cái này: loa rear và loa center nó đánh bass đùng đùng (vì chế độ LFE chỉ cắt bass ở các loa set small mà thôi, còn LFE + main thì nó cắt bass của cặp main, chứ không cắt bass mất cái loa center và surr), mình phải dùng cross over của receiver để điều chỉnh, do vậy, theo mình nghĩ: nếu receiver của bác có thể set được cross over cho tất cả các loa thì set large cho các loa center và surround được, nếu không có chức năng này thì nên để small cho center và surround (dù center và surround thật sực là các loa to).

Bass ra ở tất cả các loa là đúng.
Vì âm thanh đến từ môi trường xung quanh ta là như nhau. Tiếng trống phía trước mặt ta nghe hơn lớn hơn đằng sau vì do cấu tạo thu âm của vành tai hướng ra phía trước nhưng không có nghĩa là tiếng trống cái lại thành trống ếch được.
Vì vậy giảm vài db cho loa surround nghe hay hơn là chuyển nó thành Small.

loa center của em Status SYM-120. còn cặp surround là : JBL TLX 50. Cả 3 loa này đều có bass

Khổ nỗi là em mát khiển :(

son004474

Chào các Bác,

Em cũng đang chơi 1 em Yamaha mà là DSP A2, em sử dụng cặp bookself Sony SS VF1 làm surround và cặp Jamo S60 làm Front effect, center Kef 80C. Tất cả em đều set là LARGE trong hệ thống.

Thực sự âm thanh surround từ cặp Sony bookself SS VF1 nghe thực sự có lực các Bác à, những âm thanh suround kèm theo tiếng bass của nó làm mình... đôi khi gật mình. Tuy nhiên tiếng Center thì không ấm áp và ấn tượng lắm, em cảm giác nó yếu yếu làm sao. Bên cạnh đó, cặp Jamo S60 em làm Front effect thì cũng không có gì đặc sắc, em dự định kéo em nó trên phía trên của cặp main xuống, kết hợp với cái Amply Sunsui Anpha 507i của em để đánh thành 4 loa surround cho ấn tượng.

Các bác nào có cao kiến, vui lòng comment dùm em xem có ổn và hay hơn không?

P/s: em bị mất khiển của Amply Yamaha DSP A2 rồi, nên cũng có sự khó khăn trong cân chỉnh.

lehoang40

Khi các bác set tất cả loa đều là large và set chế độ LFE, thì cần lưu ý điều này: tiếng bass sẽ phát ra ở tất cả các loa set large, nghe rất to: nhưng to không có nghĩa là hay, tùy vào tiếng bass của các loa có hay hơn tiếng bass của sub hay không? Với dàn HT của mình, mình nhận thấy tiếng bass của sub Yamaha 515 là hay nhất nên luôn set LFE + main và các loa khác là small.
Còn điều này nửa: trong dàn HT, hình như tiếng bass cũng hùng hậu hơn treble (vì còn có sub hổ trợ), do vậy mình rất thích các cặp surround thiên về treble ...___ đang tìm nó đây.

son004474

Khi các bác set tất cả loa đều là large và set chế độ LFE, thì cần lưu ý điều này: tiếng bass sẽ phát ra ở tất cả các loa set large, nghe rất to: nhưng to không có nghĩa là hay, tùy vào tiếng bass của các loa có hay hơn tiếng bass của sub hay không? Với dàn HT của mình, mình nhận thấy tiếng bass của sub Yamaha 515 là hay nhất nên luôn set LFE + main và các loa khác là small.
Còn điều này nửa: trong dàn HT, hình như tiếng bass cũng hùng hậu hơn treble (vì còn có sub hổ trợ), do vậy mình rất thích các cặp surround thiên về treble ...___ đang tìm nó đây.

Cảm ơn Bác,

Em sẽ set thử dàn của em theo cách Bác nói xem sao, hy vọng sẽ khám phá thêm những điều hay mới.

Chúc một ngày tốt lành

Nhưng mà em thấy nghe nhạc cái amly này nó cứ sao ý, cảm giác o được hay, âm thanh o lên hết cỡ, nó cứ tầm tầm. Nghe lossless có cải thiện đôi chút, nhưng cảm giác giọng ca sỹ nó o được lên hết. Em hay nghe nhạc bằng ipod + cái tai nghe sony, cảm giác âm thanh nó lên được. Hay là do nghe tai nghe nó sát tai nên thế nhỉ

-Mà nó có mấy cái program xem film. hix chả phân biệt được nó khác nhau ở điểm gì :(

son004474

Nhưng mà em thấy nghe nhạc cái amly này nó cứ sao ý, cảm giác o được hay, âm thanh o lên hết cỡ, nó cứ tầm tầm. Nghe lossless có cải thiện đôi chút, nhưng cảm giác giọng ca sỹ nó o được lên hết. Em hay nghe nhạc bằng ipod + cái tai nghe sony, cảm giác âm thanh nó lên được. Hay là do nghe tai nghe nó sát tai nên thế nhỉ

-Mà nó có mấy cái program xem film. hix chả phân biệt được nó khác nhau ở điểm gì :(

Hi... Hi.
Theo em nghe nhạc thì nghe Amply 2 kênh sẽ hay hơn nhiều, nếu như Amply đa kênh của mình không quá đỉnh.
Trong dàn của em, hiện tại em nghe nhạc bằng Amply 2 kênh, với cách kết nối như sau: Từ Amply 2 kênh, chạy thêm 2 đường dây loa ra cặp main của dàn 7.1 hiện tại. Từ đầu HD, em nối dây AV xuống amply 2 kênh.
Action: Khi nghe 2 kênh thì tắt em đa kênh, còn xem phim thì tắt em 2 kênh. Và vẫn sử dụng 1 nguồn phát là đầu HD.

Do đó, em vẫn nghe nhạc và xem phim đều hay cả.

Hi... Hi.
Theo em nghe nhạc thì nghe Amply 2 kênh sẽ hay hơn nhiều, nếu như Amply đa kênh của mình không quá đỉnh.
Trong dàn của em, hiện tại em nghe nhạc bằng Amply 2 kênh, với cách kết nối như sau: Từ Amply 2 kênh, chạy thêm 2 đường dây loa ra cặp main của dàn 7.1 hiện tại. Từ đầu HD, em nối dây AV xuống amply 2 kênh.
Action: Khi nghe 2 kênh thì tắt em đa kênh, còn xem phim thì tắt em 2 kênh. Và vẫn sử dụng 1 nguồn phát là đầu HD.

Thế thì phải có thêmm 1 cái âm ly 2 kênh chứ nhỉ. Phải kiếm tiền mua cái. Em cũng đã tính thử nhưng chưa có khả năng :)

lehoang40

Hi... Hi.

Không biết bác chơi HDP loại nào, riêng mình đang chơi 2 con: ACPlayon mini và Dune Base, cho con Playon giải mã digital ra analogue thì dở tệ, con Dune base có khá hơn nhưng vẫn thua AVR 1910. Nếu đã chơi nhạc lossless, nghe nhạc bằng AVR vẫn hay hơn nghe bằng amply 2 kênh mà lấy kênh analogue từ con HDP.

Bên trên