COWON S9 hơn hẳn iPod Touch !

lengockhanhi

Film critic

iPod từ xưa tới nay vẫn tự hào là thiên hạ vô địch, võ lâm minh chủ trong các loại máy nghe nhạc bỏ túi. Không cần phải nói nhiều hơn về bản lĩnh của iPod trong giang hồ nữa. Nhưng cổ nhân có câu, nhân ngoại hữu nhân, thiên ngoại hữu thiên. Một ngày đẹp trời nọ bỗng nhiên có một tiểu tử vô danh đến trước mặt iPod khiêu chiến, tiểu tử này là ai mà không dám lượng sức mình ?

Xin thưa, đó là máy chơi media COWON S9, xuất thân từ xứ đại hàn quanh năm lạnh giá. Cowon là ai ? có bản lĩnh gì mà dám đòi tỉ thí với iPod ? Nhi sẽ kể cho các bạn rõ.

Trong trân đấu này, Cowon hiện ra như hình ảnh David đấu với người khổng lồ Goliah- iPod. Một cậu bé con hành hiệp giang hồ chưa được 3 năm, xuất thân từ một gia trang nhỏ bé xứ đại hàn chỉ với vài chục nhân viên, so với iPod xuất thân từ môn phái Apple hùng mạnh danh trấn giang hồ từ bao đời trước.

iPod nghi ngờ nhìn Cowon S9 một lượt, thì thấy ngoại hình của tiểu tử này cũng không có gì khác mình: nhẹ cân hơn hẳn , Cowon chỉ cân nặng khảng 80g so với ipod là 115g, Cowon mặc áo giáp đen bằng chất liệu titanium, màn hình cảm ứng chiếm 90% diện tích mặt trước, 5 nút cơ học giấu khéo léo ở trên . Nhưng chính ở thiết kế bề ngoài Cowon S9 có một vẻ hiện đại trang nhã hơn iPod, vì mặt lưng không phẳng mà cong (ngoài tính mĩ thuật còn có lí do khác, vì chính thiết kế này cho phép khi ghi âm, giảm thiểu tạp âm truyền do tiếp xúc từ mặt bàn).

Khi mở máy, Cowon S9 càng làm cho iPod kinh ngạc vì màn hình của Cowon tuy độ phân giải thấp hơn nhưng menu tuyệt đẹp. Sau đó iPod còn hoảng hơn nữa khi biết các icon của Cowon có thể được kéo thả thoải mái mọi vị trí, ngườ dùng có thể thiét kế hình nền, thêm bớt icon cho menu, vì vậy khả năng sáng tạo cho Cowon là vô hạn, ta có thể có các loại menu theo ý thích như sau:

6a01116851369b970c0120a6652257970b-320wi

Đây có lẽ là điều mà iPod nằm mơ cũng không có được, vì sao ? Cowon sử dụng Flash để chạy ứng dụng, vì vậy menu của COWON cũng là 1 file SWF. Điều này còn có nghĩa là COWON có thể dùng để chơi game Flash, cái này sẽ bàn sau.

chưa kịp tỉnh hồn sau khi nhìn menu của cowon, ipod lại một phen tức hộc máu khi thấy Cowon khoe khả năng lưu trữ file của mình. Trong khi với ipod, việc chép file nhạc, phim cực kì nhiêu khê vất vả, phải xài tới iTune, thì Cowon khôn ngoan sử dụng những qui tắc truyền thống, nó hoạt động không khác 1 cái key USB, ta có thể gắn nó vào máy tính, cắt và dán file, chấm hết. Bộ nhớ của Cowon cũng bự y như iPod là 32 Gb.

Tiếp theo, iPod tái xanh cả mặt khi thấy Cowon tiếp tục khoe khả năng đọc file media của mình, thật khủng khiếp, Cowon đọc tất cả những file media hiếm hiện nay (cả những phim 720p không cần convert gì ráo)

MP3, MP4, WMA, FLAC, OGG Vorbis, APE, Lyrics, AVI, WMV9 SP/MP, XviD SP/ASP, JPG, TXT, SMI/SRT, FLV, ASF, H.264, SWF.

Về sức bền, iPod cũng không địch lại Cowon, thời gian chơi nhạc của Cowon là 55h khi pin sạc đầy, coi phim 11h, tức là bạn có thể đem Cowon đi du lịch cuối tuần mà không cần dây sạc.

Cowon cũng có hệ thống cảm ứng trọng lực bên trong như iPod, vì vậy khi xoay ngang dọc cái máy thì màn hình cũng xoay theo, vì vậy có menu dọc và menu ngang. Một vài game viết riêng cho cowon sử dụng chức năng này, chơi khá vui

Đây là trò hunter, bạn phải lái con thú nhỏ này để nó né đạn bay như mưa xung quanh

Còn gì nữa ta, ừ, nghe radio FM, cái này quá thường, coi hình, máy tính, ghi âm chất lượng 320 kbs, equalizer 5 băng, ừm, hết rồi.

Sau khi xem Cowon biểu diễn một vài sở trường của mình, iPod khôn ngoan rút lui, không muốn trực diện đối đầu với Cowon.

Hiện nay trong giới nghe nhạc lossless, Cowon đang dần dần lên ngôi vua của mình. (Nghe đồn là đàn bà con gái mê Cowon hơn iPod, vì họ chú tâm đến sự tiện dụng và thẩm mĩ chứ không đòi hỏi quá nhiều về những thứ chuyên sâu khác)

Ngồi buồn viết nhảm chút chơi mong các bạn đừng cười. Bản thân Nhi cũng đang xài COWON, cái này nghe APE và Flac thì tuyệt vời. Nhi chỉ bực mình một việc là bị thằng bán hàng dụ dỗ mua thêm cái headphone Audiotechnica vì nó nói là phone nhỏ nghe không phê. Hic

Chỉnh sửa lần cuối:

heeroyun

Member
Ðề: COWON S9 hơn hẳn iPod Touch !

Cái này đâu có liên quan đến HD Player đâu nhỉ, chuyển đi đâu đây... thôi thì tin tức công nghệ nhé :|

nemesistan

Active Member

Nghe FLAC và APE thì chuẩn hơn iTouch đấy, nhưng xem nó có vào internet check mail, game gọt, và hàng loạt các vấn đề khác. Dù sao thì đây cũng chỉ là cảm nhận của chủ thớt, cám ơn đã chia sẻ.

Angus_Bert

Film critic

Con này thua Ipod Touch là ko có Wifi ;)) (cái này quan trọng nè)
Chưa hết, màn hình cảm ứng liệu có nhạy bằng Ipod Touch hay ko nè, có Multi Touch hay ko nè. Còn nhiều cái phải cầm mới biết.

lengockhanhi

Film critic

Con này thua Ipod Touch là ko có Wifi ;)) (cái này quan trọng nè)
Chưa hết, màn hình cảm ứng liệu có nhạy bằng Ipod Touch hay ko nè, có Multi Touch hay ko nè. Còn nhiều cái phải cầm mới biết.

Chính xác lun ! nhưng Nhi cũng đã cân nhắc kĩ trước khi mua. Giữa Ipod, Archos, Philips Opus Go và Cowon thì Nhi chọn Cowon;
Giá của Cowon S9 cũng tương đương với iPod (khoảng 300 Euros), nếu mới nhìn ai cũng sẽ hoảng vì một cái máy nghe nhạc mà giá cao quá sức như vậy, nhưng vấn đề nằm ở âm thanh của nó.

Nhu cầu của Nhi chỉ là nghe nhạc, Nhi thích nghe định dạng APE, và Nhi ở ngoài đường nhiều hơn ở nhà, nên wifi chỉ là điều xa xỉ với Nhi, điều quan trọng là âm thanh của Cowon rất hay, các cửa hàng bên Paris thường tư vấn khả năng kết hợp với các loại head phone hi-end như nhi đã kể. Nghe trên Audiotechnica âm thanh rất trong, sâu và ấm áp.

Hì, chỉ chia sẻ kinh nghiệm thôi, Nhi không có làm cho công ty cowon à nghen. Tóm lại ai là dân Audiophile thì nên mua cowon, còn ai muốn chứng tỏ mình là dân sành điệu thì phải mua iPod thôi.

taysongmer

trong 1 rừng người cầm ipod thì cầm con này nổi bật hơn :), chỉ có điều game flash thì chỉ để giải trí nhẹ nhàng thôi :)

tethien

Active Member

Cowon S9 chất lượng âm thanh cực tốt.

darklunar

Well-Known Member

ko nghe bạn kể đến samsung nhỉ, mình có cái p2 dùng từ 2007 đến h mà thấy âm thanh còn hay hơn ipod touch gen 2

ComputerMan

" Cowon đọc tất cả những file media hiếm hiện nay (cả những phim 720p không cần convert gì ráo)"

Bác chủ thớt cho hỏi, COWON S9 này có play được file .mkv không?

Kid0

" Cowon đọc tất cả những file media hiếm hiện nay (cả những phim 720p không cần convert gì ráo)"

Bác chủ thớt cho hỏi, COWON S9 này có play được file .mkv không?
MP3, MP4, WMA, FLAC, OGG Vorbis, APE, Lyrics, AVI, WMV9 SP/MP, XviD SP/ASP, JPG, TXT, SMI/SRT, FLV, ASF, H.264, SWF
Ghi rõ hết ở trên rồi mà bác còn châm chọc, đọc dc .mkv thì nó còn mạnh hơn con Xbox 360 :)

ace_hz

Cũng mún nghe thử em S9 1 lần.Bản thân mình cũng sở hữu con pmp O2 và em D2 của Cowon.H đang mún kím thêm 1 em.Chưa biết chọn Sony X series hay S9.Theo mình biết thì âm thanh của Cowon ko hợp nghe rock vì sử dụng 2 em trên 1 em xem fin 1 em nghe nhạc,D2 mình nghe audiphile,new age,chủ íu là nhạc nhẹ.Còn rock thì đang nghe tạm trên em Istation V43,chip Wolfson vs headphone AKG nghe cũng tạm.
Ai tư vấn zùm em Sony dòng X và S9 giúp :">

leo6love

Cowon cho ra thứ âm thanh vô đối, mạnh nhất ở các thể loại hòa tấu classic.Pin thì hạng trâu bò phải chạy mặt, kết nối bình dân như USB, giao diện thân thiện, độ bền giống mấy chiếc cub 81 zin cho mấy ông già chạy thì...

Mình đang sở hữu con Iaudio I7, rất hài lòng chẳng có gì phải chê ngoài việc pin nó chỉ xài đc có...60 giờ =))), nhớ được lần sạc gần nhất là điều ko thể,hoho.

Khuyên 1 câu chân thành cho bạn nào thích âm nhạc yêu pin trâu ghét màu mè không cần dợt le : COWON - quên ipod đi ,haha

hunghuyen288

Active Member

em nhi này chuyên bán COWON đó....bữa trước thấy bán ở trang nào đó không nhớ...nhưng chiêu PR này rất OK

wan

Member

e đã từng nghe cowon s9,khi nghe xong con này mà cắm tai nghe vào lại con ipod thì mún tháo ngay ra lập tức vì thua nhìu quá,y như kiểu nghe con samsung galaxy S xong cắm vào con ip4 thì cũng tháo ngay ra vì nghe ko vô

theo ý kiến các bác thì con này hơn hẳn ipod ở khoản nhạc, cho e hỏi nó sử dụng hdh j thế? thấy giống của samsung...hay là a-đờ-roi?????

madcar

Member

Đúng là Cowon S9 nghe nhạc là vô đối. Mình có cả Ipod Touch và em S9. Nhưng sau khi sài S9 rùi thì ít khi nào dùng Touch để nghe nhạc.

Bác nào đã quyết định sử dụng S9 thì cũng nên tậu một headphone kha khá để tận hưởng chất lượng âm thanh tuyệt vời của em nó!!!

media_hd

Mình làm dòng Iaudio và Iriver cũng đc gần 5 năm rồi,về chất lượng âm thanh Cowon là ok, mẫu mã thay đổi liên tục hợp thời trang. một thời làm mưa làm gió trên thị trường máy nghe nhạc Việt nam đấy.

minhtranquang55

e đã từng nghe cowon s9,khi nghe xong con này mà cắm tai nghe vào lại con ipod thì mún tháo ngay ra lập tức vì thua nhìu quá,y như kiểu nghe con samsung galaxy S xong cắm vào con ip4 thì cũng tháo ngay ra vì nghe ko vô

Cái này hơi bị hay à .
Vì tôi chỉ có iPOD, bây giờ muốn đổi món cho nó đa dạng tý, cho hỏi :
Khi bạn nghe Cowon , bạn nghe nhạc định dạng gì , và khi chuyển qua nghe iPOD bạn nghe nhạc đinh dạng gì vậy ? Bạn có cả hai máy, bạn chịu khó chép cùng file nhạc , tốt nhất dạng .wav , sau đó bạn nghe cả hai máy cùng một loại tai nghe và comment cho anh em biết với.
Cảm ơn bạn nhiều.

khang221087

Mình đang định tậu một cái máy nghe nhạc cho ra hồn, nghe PR cái Cowon tuyệt quá, mà mình chả thấy cửa hàng nào tại tp.HCM bán cả. Có ai biết ở đâu bán Cowon S9,zin 100% ko?, chỉ mình với.^^

Bên trên