Cho e hỏi về chức năng EQ Trên reciver Sony

xxc99

Reciver sony cho phép chỉnh treble mid bass từng kênh.Vậy những tần số 100hz,...10khz có ý nghĩa tương tự như cut off frequency ko ?Ví dụ như chỉnh bass 100hz thì loa bass sẽ đảm nhận 100hz trở xuống phải ko ạ?Còn về độ ồn -10 -> 10 db nữa.Xin các bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với.Nếu vậy thỉ dãi mid , bass, treble chỉnh từ bao nhiêu hz cho nó hợp lý.e xin cám ơn rất nhiều .

lehoang40

Ðề: Cho e hỏi về chức năng EQ Trên reciver Sony

Reciver sony cho phép chỉnh treble mid bass từng kênh.Vậy những tần số 100hz,...10khz có ý nghĩa tương tự như cut off frequency ko ?Ví dụ như chỉnh bass 100hz thì loa bass sẽ đảm nhận 100hz trở xuống phải ko ạ?Còn về độ ồn -10 -> 10 db nữa.Xin các bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với.Nếu vậy thỉ dãi mid , bass, treble chỉnh từ bao nhiêu hz cho nó hợp lý.e xin cám ơn rất nhiều .

Cái này chắc tương tự như chức năng crossing over của Denon. Nếu bác có phần auto set up thì cho nó chạy auto, tự reseiver sẽ cân chỉnh khoảng cách và crossing over cho từng loa. Nếu không thich auto set up thì vào phần manual set up đê làm.
1. Trước tiên bác phải vào mục speaker config để set cho từng loa: front: large, sub: yes, surround: small (nếu cặp front bác là loa lớn và cặp surround là loa nhỏ).
2. Kế đến vào distance: cân chỉnh khoảng cách từ loa đến vị trí nghe ưa thích nhất.
3. Vào bass setting: chọn LFE nhĩa là muốn tiếng bass phát ra đồng thời từ các loa đã set large và sub. Chọn LFE + main nếu muốn bass chỉ phát ra từ SUB. Sau đó cũng trong mục này, chọn tiếp bass cut ở t62n sô nào bạn mong muốn, thông thường chọn ươmức 80Hz (nghĩa là từ 80Hz trở xuống s4 do sub phát, trên 80Hz thì các la khác phát).
4. Vào mục tăng giảm cho âm lượng từng loa: tăng hoặc giảm âm lượng (từ -10db đến 10dB), tùy vào khoảng cách từ loa đến vị trí nghe, càng xa thì tăng càng nhiều, càng gần giảm xuống lại, loa center nên tăng lên maximum để có thể nghe âm thoại rõ ràng khi xem phim.
5. Vào phần crossing over (chổ để tăng tần số cho loa): ví dụ bạn set cặp front ở múc 80Hz, nghĩa là từ 80Hz trờ lên thì loa front mới phát, dưới đó thì sub phụ trách. Với mình thì set như sau: front, center: 80Hz, surr: 250Hz.
6. Kiếm chổ ngôi, bật phim va thưởng thức, sau đó đổi qua, đổi lại các set up nêu ở trên để tìm cho được âm thanh mình thích nghe nhất.

Cuối cùng là mời bạn bè lại nhà cùng thưởng thức để chia sẽ niềm đam mê :), :)

week end vui vẻ

Bên trên