Canon tìm cách khắc phục lỗi hở sáng cho 5D Mark IIIs

Angus_Bert

Film critic

Có vẻ như tuần trăng mật không mấy vui vẻ cùng với người tình Canon 5D Mar III đã chính thức kết thúc. Trong một vài tuần qua đã có một số phản hồi về việc ánh sáng bị hở từ màn hình LCD, nguyên nhân ảnh hưởng đến các thông số ánh sáng hiển thị trên màn hình thông tin. Canon đã xác nhận về vấn đề này là có xảy ra.

Về mặt cơ bản, có thể thấy thông số ánh sáng của chiếc máy ảnh bị thay đổi khi chúng ta bật đèn nền màn hình LCD trong điều hiện thiếu ánh sáng -- gây khó khăn trong việc bấm máy. Chưa có thêm bất cứ thông tin thêm về việc bao nhiêu máy có thể gặp phải lỗi, nhưng Canon nói rằng họ đang tìm cách khắc phục và sẽ cho thu hồi sản phẩm ngay khi tìm ra giải pháp sửa chữa. Đây không phải là lần đầu tiên Canon gặp phải vấn đề về sản phẩm ngay sau khi tung ra thị trường, nhưng mong rằng vấn đề sẽ được giải quyết nhanh chóng.

Bạn có thể tìm thêm thông tin chi tiết theo đường link dưới đây, nhưng nếu bạn đọc được tin này và em yêu Mark III của bạn cũng gặp vấn đề này thì hãy la lên bằng cách comment ở dưới để cho tôi biết nhé.

Thông tin chi tiết : thông tin từ Canon

---------------------------------------------------------------------------
Theo tin từ Engadget

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

phamhonghainb

Active Member
Ðề: Canon tìm cách khắc phục lỗi hở sáng cho 5D Mark IIIs

Tớ la lên đây :D, máy của mình ko thấy hiện tượng trên.

aeiou

Ahhhhhhhhh! Máy em bị, test khi đậy lens cap hoặc body cap và che sáng viewfinder. Em khắc phục bằng cách bỏ cap lens ra chụp thì nó khỏi, ko thấy bị nữa. Bác nào bị thì nhớ sửa lỗi này bằng cách nhớ bí kíp của em: Ko bao giờ chụp ảnh khi chưa bỏ cap lens hoặc máy đang gắn cap body.

Angus_Bert

Film critic

Ahhhhhhhhh! Máy em bị, test khi đậy lens cap hoặc body cap và che sáng viewfinder. Em khắc phục bằng cách bỏ cap lens ra chụp thì nó khỏi, ko thấy bị nữa. Bác nào bị thì nhớ sửa lỗi này bằng cách nhớ bí kíp của em: Ko bao giờ chụp ảnh khi chưa bỏ cap lens hoặc máy đang gắn cap body.

Ơh nhưng mà khi bác chụp nơi có điều kiện ánh sáng cực tối thì vẫn bị thôi bác ợh :)) Đợi Canon sửa thôi

MyRom

Active Member

:D:D Một cảm giác bực bội cho các bác lỡ ôm hàng nóng này rồi. Việc dời ngày bán 1Dx có liên quan gì đến sự cố kỹ thuật này không nhỷ :D:D

aeiou

Ơh nhưng mà khi bác chụp nơi có điều kiện ánh sáng cực tối thì vẫn bị thôi bác ợh :)) Đợi Canon sửa thôi

Cực tối mà tối tới mức iso 800 tốc 10s thì nó ko có lỗi thì em cũng ko chụp nổi :)) phơi sáng thì iso 100 và tốc thì tự mình cảm nhận thôi chứ chẳng liên quan tới cái đo sáng của máy. Mà theo test thì lỗi này ảnh hưởng cũng chỉ 1/3 stop tức là có bị thì thiếu sáng 1/3 stop thôi, kéo lightroom lên vẫn ngon.
Nhưng tất nhiên nếu Canon sửa được thì vẫn tốt hơn. Trong lúc chưa sửa thì cũng chưa thấy ảnh hưởng gì lắm.

Cực tối mà tối tới mức iso 800 tốc 10s thì nó ko có lỗi thì em cũng ko chụp nổi :)) phơi sáng thì iso 100 và tốc thì tự mình cảm nhận thôi chứ chẳng liên quan tới cái đo sáng của máy. Mà theo test thì lỗi này ảnh hưởng cũng chỉ 1/3 stop tức là có bị thì thiếu sáng 1/3 stop thôi, kéo lightroom lên vẫn ngon.
Nhưng tất nhiên nếu Canon sửa được thì vẫn tốt hơn. Trong lúc chưa sửa thì cũng chưa thấy ảnh hưởng gì lắm.
Bác cứ tự thủ dâm tinh thần. Em mua món đồ gì mới, mà mua xong về nhà thấy bị lỗi là em bực bội lắm. Bác chót ôm món đồ trên 3 ngàn đô về rồi mới biết nó là hàng lỗi thì cũng nên tự AQ cho nó bớt cay cũng được
Canon thì có truyền thống là bán hàng lỗi ra rồi sửa sau rồi. từ vụ rơi gương của 5D đến lỗi không nhận lens Canon của 50D rồi đến lỗi focus của 1D KM III. cứ bán đại đi rồi ai kêu thì tớ sửa sau

TR0JAN

Lỗi thoải mái đi để con 5dII của em "vênh váo" thêm ít ngày nữa :))

coolpix8700

Well-Known Member

Lỗi không chỉ xảy ra trong những tình huống ít gặp khi chụp ảnh (bịt nắp ông kính lại để chụp), chụp trong điều kiện rất tối... mà khi nó xảy ra cũng ảnh hưởng rất ít đến cái ảnh (tăng 0,3 xì tốp) khi ta xét các cụ nhà ta vẫn chụp ảnh theo luật 16 mà vẫn có những cái ảnh rất đúng sáng (còn lại sai 1 hay 2 xì tốp là chuyện thường khi nhìn bóng râm, mặt trời... để đo sáng)!

aeiou

Lỗi không chỉ xảy ra trong những tình huống ít gặp khi chụp ảnh (bịt nắp ông kính lại để chụp), chụp trong điều kiện rất tối... mà khi nó xảy ra cũng ảnh hưởng rất ít đến cái ảnh (tăng 0,3 xì tốp) khi ta xét các cụ nhà ta vẫn chụp ảnh theo luật 16 mà vẫn có những cái ảnh rất đúng sáng (còn lại sai 1 hay 2 xì tốp là chuyện thường khi nhìn bóng râm, mặt trời... để đo sáng)!

Hì, may có bác bênh em không thì các bác ấy không tin lại bảo em AQ. Đúng là lỗi thật chứ em có chối cãi gì đâu, chỉ là không ảnh hưởng lắm thôi, ảnh bị thiếu sáng tới 1-2 xì tốp kéo lightroom lên còn được thì 0.3 nhằm nhò gì. Đúng là mình mua phải sản phẩm lỗi thì cũng có thất vọng nhưng với lỗi này em không việc gì phải AQ hay gì gì đó cả.

coolpix8700

Well-Known Member

Hì, may có bác bênh em không thì các bác ấy không tin lại bảo em AQ. Đúng là lỗi thật chứ em có chối cãi gì đâu, chỉ là không ảnh hưởng lắm thôi, ảnh bị thiếu sáng tới 1-2 xì tốp kéo lightroom lên còn được thì 0.3 nhằm nhò gì. Đúng là mình mua phải sản phẩm lỗi thì cũng có thất vọng nhưng với lỗi này em không việc gì phải AQ hay gì gì đó cả.

Đi chụp ảnh dù máy đo sáng chính xác, muốn nó sai chọn chế độ xì bót gí vào áo cô dâu, mặt cô dâu đen xì, gí áo chú rể mặt cô dâu loá trắng, không chỉ tăng hay giảm 1, 2 xì tốp (giống như bác bên ấy chụp giữa cánh đồng tuyết...)!
Mà em nghĩ chắc là do cái tia hỗ trợ AF khi ánh sáng quá yếu chứ chẳng phải là cái màn hình LCD phía trên ấy đâu. Chỉ có 5D MKIII này mới có cái tia (vẫn chỉ là tin đồn) chứ các dòng máy khác không có thì có bị đâu!
Mà tình huống để xảy ra (bịt miệng ống kính thì chắc không bao giờ rồi) rất hiếm (chắc thỉnh thoảng vẫn có người thích chụp mò trong đêm) thì chắc phải lựa chọn lỗi hiếm + hỗ trợ canh nét chuẩn thì em chọn cái lỗi này!

Chỉnh sửa lần cuối:

MyRom

Active Member

:D:D Cả 3k mí đố là chứ ít gì bác, ôm phải hàng hót mà dính lỗi thì việc đầu tiên là thất vọng, sau đó sẽ chưởi đỏng lên 1 cái cho nó hả cái dạ đã :D:D

Giá mới gọi là siêu khủng. LBM đưa ra cái giá 89 triệu đồng cho 5D MK III. Giá này khác gì ép dân VN phải dùng hàng lậu

Bên trên