Cần tư vấn về đĩa Bluray

bao duc

Member
Tình hình là mình có mua 1 số đĩa Bluray loại 1 lớp (single) có dung lượng khoảng 25G. So với đĩa Bluray gốc là loại 2 lớp (due) có dung lượng 50G. Mình thấy chất lượng của đĩa Bluray 1 lớp này (Trung quốc) không được tốt lắm. Chất lượng hình ảnh chỉ ra mức 1080p24Hz mà thôi or 1080p mà thôi. Hình vẫn còn có hột (không được mịn). Mặc dù âm thanh vẫn là DTS_HD Master Audio. Rất OK

Giá đĩa Bluray Single khoang 200k, còn Bluray gốc khoảng 500k.

Hiện mình đang mua đĩa này tại Võ Văn Tần, các bác biết chổ nào bán Bluray copy của TQ (loại 25G) mà chất lượng tốt không?

Mình muốn chất lượng hình ảnh phải tối thiểu 1080P60Hz là ok nhất
**==

thogaubien

Ðề: Cần tư vấn về đĩa Bluray

Em vẫn chưa hiểu lắm. 1080p là cao nhất rồi mà bác vẫn chê có hột thì khó nhỉ?

onggia

Well-Known Member

Tình hình là mình có mua 1 số đĩa Bluray loại 1 lớp (single) có dung lượng khoảng 25G. So với đĩa Bluray gốc là loại 2 lớp (due) có dung lượng 50G. Mình thấy chất lượng của đĩa Bluray 1 lớp này (Trung quốc) không được tốt lắm. Chất lượng hình ảnh chỉ ra mức 1080p24Hz mà thôi or 1080p mà thôi. Hình vẫn còn có hột (không được mịn). Mặc dù âm thanh vẫn là DTS_HD Master Audio. Rất OK

Giá đĩa Bluray Single khoang 200k, còn Bluray gốc khoảng 500k.

Hiện mình đang mua đĩa này tại Võ Văn Tần, các bác biết chổ nào bán Bluray copy của TQ (loại 25G) mà chất lượng tốt không?

Mình muốn chất lượng hình ảnh phải tối thiểu 1080P60Hz là ok nhất
**==

24hz thì làm sao mà xem được bác nhỉ???

gaffer

Chắc bác chủ thớt nhầm 24 frame/s với 24Hz

bao duc

Member

24hz thì làm sao mà xem được bác nhỉ???

Chất lượng hình ảnh được phân thành các cấp sau:

420i/420p (không nhớ rõ)
720p
1080i
1080p
1080p24 (mình nghĩ 24 là 24Hz)
1080p60

Các bác có đầu Bluray Denon or AVR Denon thì vô phần input video sẽ thấy rõ hơn các thông số này.

Thực sự, mình đã lựa hơn 10 đĩa tại cửa hàng để thử, tất cả đều ra chuẩn hình ảnh 1080p24. Ngay cả siêu phẩm Avata cũng vậy. Mình cũng yêu cầu họ thử đĩa gốc có dán tem của Cuc biểu diển chất lượng khó phân biệt với đĩa copy bluray của TQ[-(

bao duc

Member

Chắc bác chủ thớt nhầm 24 frame/s với 24Hz

Mình bấm display trên remote của đầu Bluray Denon 1610 thấy hiện lên trên tivi dòng thông báo như sau:

Video: 1080p24 (không biết frames hay Hz) nhưng khi bấm nút OK trên remote của tivi LG thì mình thấy nó xuất hiệnở góc phải màn hình thông số HDMI: 1080p24Hz

Nên mình nghĩ 24 là 24Hz. Không biết có đúng không>O:)O:)O:)

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Chất lượng hình ảnh được phân thành các cấp sau:

420i/420p (không nhớ rõ)
720p
1080i
1080p
1080p24 (mình nghĩ 24 là 24Hz)
1080p60

Các bác có đầu Bluray Denon or AVR Denon thì vô phần input video sẽ thấy rõ hơn các thông số này.

Thực sự, mình đã lựa hơn 10 đĩa tại cửa hàng để thử, tất cả đều ra chuẩn hình ảnh 1080p24. Ngay cả siêu phẩm Avata cũng vậy. Mình cũng yêu cầu họ thử đĩa gốc có dán tem của Cuc biểu diển chất lượng khó phân biệt với đĩa copy bluray của TQ[-(

bổ sung giùm bác là 480 (NTSC) và 576 (PAL)

onggia

Well-Known Member

24 khả năng là 24fps tức 24 hình trên giây chứ ko phải là tần số làm tươi đâu bác ơi.

thogaubien

Mình cũng yêu cầu họ thử đĩa gốc có dán tem của Cuc biểu diển chất lượng khó phân biệt với đĩa copy bluray của TQ[-(

Cái này thì đúng ạ. 1080p cả với nhau thì khó phân biệt lắm, nhưng nếu quét có 24hz thì em nghĩ sẽ bị nhòe. Bác thử chỉnh lại output trên BDP xem.

bao duc

Member

để output trên BDP là auto, trên AVR chọn Input Setup > Video > Convert A>H, phần HDMI bấm xuống dưới cùng là 1080p/24Hz >>> nó hiện lên thế đó ạ :(

Nói như các bác 24 là 24 hình trên giay vậy khi mình bấm nút OK trên remote tivi LG thấy nó xuất hiện ở goc phải màn hình thông báo HDMI: 1080p24Hz thì giải thích như thế nào các ác nhi?O:)O:)O:)

Nghia_PMT

Well-Known Member

cái đó là tần số quét trên TV đó bác Duc, nhà e xài con BD S-350 cũng thế bấm nút info trên remote TV SS có film nó hiện 50Hz có film 60 Hz và có film 30 Hz

gaffer

Mình vừa hóng hớt trên google về, confirm:
1080p24: là 1080P 24 frame/s
1080p60: là 1080P 60 frame/s

Còn vấn đề 24Hz thì có giải thích ở đây:
The majority of movies on both High Definition disc formats are natively encoded as 1080p24 video frames. For their standard 60 Hz video output, the disc players themselves employ 3:2 pulldown by multiplying some frames 3 times and others twice. However, certain players also offer a raw 1080p24 output setting that bypasses the 3:2 pulldown step and transmits the video over HDMI at its 24 Hz encoding rate (technically 23.97, but the difference is indistinguishable from the original 24 fps film speed).

In order to get this to work, the signal must be transmitted to a compatible television that can properly sync with the 24 Hz frame rate, or convert it to an even multiple such as 48 Hz, 72 Hz, 96 Hz, or 120 Hz. Most HDTVs will not accept a 1080p24 input signal at all, and even among those that will, some simply convert the signal back to 60 Hz by applying their own 3:2 pulldown and re-introducing the judder. In other words, even if you can get the 1080p24 output of the disc player to work, your TV may still not be able to benefit from any improvement it promises.

In a best case scenario, when a player that offers 1080p24 output transmits the signal over HDMI to an HDTV that can accept and sync with the signal, the improvement over standard 1080p60 will still be very subtle. You may have to strain to find it, or do comparison tests of certain movie scenes at both frame rates. If you don't have equipment that will support 1080p24 video and you've gone this far in your life without ever noticing 3:2 pulldown judder, this may one of those things better not to worry too much about.

Link:

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nói như các bác 24 là 24 hình trên giay vậy khi mình bấm nút OK trên remote tivi LG thấy nó xuất hiện ở goc phải màn hình thông báo HDMI: 1080p24Hz thì giải thích như thế nào các ác nhi?O:)O:)O:)

Bác duc chiều nay rãnh ko bác? e ghé nhà bác nghe thử Tannoy nó đánh như thế nào nhé ;;)

bao duc

Member

Mình vừa hóng hớt trên google về, confirm:
1080p24: là 1080P 24 frame/s
1080p60: là 1080P 60 frame/s

Còn vấn đề 24Hz thì có giải thích ở đây:

Link:

Đây là câu trả lời tốt nhất về thắc mắc của mình. cám ơn bác nhiều**==

YeuNhac

Banned

HD là HD, làm gì có PAL hay NTSC nữa.

Phim HD, phim blu-ray có frame rate là 24 fps vì làm theo tiêu chuẩn phim cinema, phim xem trong rạp chiếu bóng đấy.

BD 50GB, BD 25GB hay 1080p không nói lên được gì về chất lượng hình ảnh, âm thanh của phim. Nếu dĩa gốc là BD 50GB mà dĩa copy là BD 25GB thì dĩ nhiên chất lượng phim trên dĩa copy đã bị giảm so với dĩa gốc.

vinagoh

Well-Known Member

Bộ dàn của bác đức đúng chuẩn WTO, đa quốc gia, đa chủng loại :))

quan trọng là nghe và xem thế nào thôi.:D

Chơi dàn rời là phải như vậy các bác ạ! Phải biết lựa chọn những cái nào xuất sắc rồi ghép lại với nhau (cái này bác nào phải chuyên nghiệp, vả lại túi phải rủng rỉnh tí).
Nếu bác nào không thích thì làm bộ AIO cho xong chuyện, mà AIO thì các bác biết rồi đó..........:))

Bên trên