Cần tư vấn ghép bộ hometheatre <13tr

toansong

như title, các bác tư vấn cho e ghép một bộ. phòng e chỉ 12m2, music/film=60/40. thaks các bác nghé qua. tiện bác nào có bộ nào setup mà ngon rồi tầm giá thì e cũng tham khảo nếu ok e múc ah.

lehoang40

Ðề: Cần tư vấn ghép bộ hometheatre <13tr

Bạn mua giống dàn HT2 dưới chử ký của mình chỉ tầm khoảng 13tr thôi.

Về loa: loa mới, bạn có nhiều option để lựa.
- Jamo S416 HCS (gồm 2 loa cột S416, 1 center và 2 loa rear S403); 7.5 đến 8tr + sub S200 khoảng 3tr.
- Yamaha NS8390 + center NS70 + 3 loa rear NS70 : giá khoảng 6tr + sub Yamaha SW 215 tầm 4tr.
Receiver: mua receiver cũ, có chuẩn DTS, giá khoảng 3tr - 4tr, bạn nên xem thêm bài chia sẻ kinh nghiệm của mình ở topic : http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=54377

Với dàn âm thanh như vậy, mình thấy về thẩm mỹ cũng đạt mà chất lượng thì hơn hẳn dàn sony 7500

jimminam2000

với số tiền khiêm tốn thì bác nên chơi đồ second hand đi ạ bởi những anh em cần nâng cấp sẽ để lại cho bác giá rất tốt,còn như chơi hàng mới thì làm theo bác Lehoang tư vấn là ok

hanmeHD

Member

bao giờ bác Hoàng thanh lý bộ HT2 thì ới e 1 tiếng nhé, em ở Vũng Tàu,lang thang trên HD vietnam cả tháng nay mà không tìm được bộ nào ưng ý mà vừa túi xiền, e thấy các bài bác tư vấn cho các thành viên rất hay nên đặt trọn niềm tin nơi bác khekhe

jimminam2000

bao giờ bác Hoàng thanh lý bộ HT2 thì ới e 1 tiếng nhé, em ở Vũng Tàu,lang thang trên HD vietnam cả tháng nay mà không tìm được bộ nào ưng ý mà vừa túi xiền, e thấy các bài bác tư vấn cho các thành viên rất hay nên đặt trọn niềm tin nơi bác khekhe

bạn yên tâm vì bác Hoàng sắp ghé chổ mình nâng cấp lên B&W rồi,bạn cư pm đặt gạch bộ dàn bác ấy nhé,cứ yên tâm mà mua lại của anh em HD vì ai cũng cưng bộ dàn như cưng vợ \m/

hanmeHD

Member

Hi cảm ơn bác Nam, vậy e đặt gạch nhé bác Hoàng

onggia

Well-Known Member

như title, các bác tư vấn cho e ghép một bộ. phòng e chỉ 12m2, music/film=60/40. thaks các bác nghé qua. tiện bác nào có bộ nào setup mà ngon rồi tầm giá thì e cũng tham khảo nếu ok e múc ah.

Với 12M thì bác nên mua 1 cái AVR second hand kha khá tầm 4M và 1 bộ loa 5.0 trước thì sẽ tốt hơn,sub có thể mua sau cũng được.8M thì làm cặp front 4m5 đến 5M,2M cho surround và 1M cho center.

Bluepay

Member

Với 12M thì bác nên mua 1 cái AVR second hand kha khá tầm 4M và 1 bộ loa 5.0 trước thì sẽ tốt hơn,sub có thể mua sau cũng được.8M thì làm cặp front 4m5 đến 5M,2M cho surround và 1M cho center.

Chí lý ! he he he.. ông già ơi. Cho Blue hỏi luôn. Tìm con Center và muốn đổi sub hơi sang sub điện thì contact ở đâu vậy Bác ???

Sorry forum. Ko có ý Spam bài

Thân

toansong

vâng. cảm ơn các bác đã tư vấn. e cũng mới để ý đến dân dụng vì trước toàn nghe vi tính. hi. thực ra e cũng thấy số tiền còn khiêm tốn nên cũng ý định chơi đồ cũ. e sẽ tham khảo ý kiến của các bác. ah. e thì nghe nhạc nhiều hơn xem phim thì chơi loa và amply dòng nào thì hợp lý trong tầm tiện. cảm ơn các bác.

toansong

e ở hanoi, các bác chỉ giúp em luôn đĩa điểm bán hàng uy tín nhé. hi

lehoang40

Mua loa second hand luôn tiềm ẩn một ít rũi ro nhưng cũng vì thế nó chứa đụng các yếu tố tạo bất ngờ, nếu mua được loa rẽ mà hay thì vô cùng sung sướng :).
Khi mua loa second hand bạn cần có một ít kiến thức về loa, tối thiểu phải biết được điện trở, công suất, tần số đáp ứng của loa có phù hợp với receiver mà mình dự định mua hay không?
Ngoài ra còn phải có tính kiên nhẫn nửa, nghĩa là phải chịu khó serch trên các kênh mua bán, chạy đến các chổ bán loa thường xuyên, vì đôi khi cái mà mình muốn thì lại mắc hoặc chưa có ai bán, cái mà mình thấy vừa tầm tiên thì lại không hợp với receiver....
Nói tóm lại, với những ngừoi mới chơi âm thanh, mua loa second hand là rất kỳ công nhưng đầy thú vị.

toansong

cảm ơn bác, bác lehoang40 thật là nhiệt tình. có bác nào ở hn cho e qua nghe ké và hỏi thêm vài điều được ko a. e mù mờ về dân dụng lắm.

toansong

ở hn thì mua loa và amply 2nd đa kênh ở đâu các bác. chỉ júp e với, trong HCM nhiều chỗ bán nhưng e ko nhờ người tới xem được. ;)

betbeo

Mua loa second hand luôn tiềm ẩn một ít rũi ro nhưng cũng vì thế nó chứa đụng các yếu tố tạo bất ngờ, nếu mua được loa rẽ mà hay thì vô cùng sung sướng :).
Khi mua loa second hand bạn cần có một ít kiến thức về loa, tối thiểu phải biết được điện trở, công suất, tần số đáp ứng của loa có phù hợp với receiver mà mình dự định mua hay không?
Ngoài ra còn phải có tính kiên nhẫn nửa, nghĩa là phải chịu khó serch trên các kênh mua bán, chạy đến các chổ bán loa thường xuyên, vì đôi khi cái mà mình muốn thì lại mắc hoặc chưa có ai bán, cái mà mình thấy vừa tầm tiên thì lại không hợp với receiver....
Nói tóm lại, với những ngừoi mới chơi âm thanh, mua loa second hand là rất kỳ công nhưng đầy thú vị.
Bác lehoang40 và bác ông già cho em hỏi chút nếu công suất đầu ra của receiver lớn hơn công suất đầu vào của loa thì có ghép được không bác. Đơn cử như em muốn ghép bộ loa Yamaha NS-P110 (công suất đầu vào tối đa là 100W với em receiver Yamaha RX-V465 (công suất đầu ra 105W) có được k bác? Vì em nghĩ đầu tư con receiver ổn ổn một chút (có đủ món ăn chơi Dolby TrueHD, DTS-HD Master Audio) trước, còn loa dùng tam nâng cấp sau. Và như yêu cầu của bác chủ thớt, hai em đó tầm khoảng 13 củ. Bac lehoang40 đã thẩm âm bộ này chưa ạ? Em thấy ở Hòa Phúc (240-240B Trần Hưng Đạo, Phường Nguyễn Cư Trinh, Q.1, Tp HCM) có đủ cả bộ này đấy ạ

lehoang40

- Receiver có công suất hơn loa vẫn chơi được, nhưng chú ý không mở volume to quá, như bạn trình bày, theo mình thì mở volume tầm 1/2 là OK. Tuy nhiên theo mình nghĩ, bạn nên mua con receiver second hand tầm 75 - 80w/ch hơn, vì khi mua 1 receiver tốt mà nghe bộ loa dở người nó rất ấm ức, hơn nửa với receiver tầm 3tr, sau này khi đủ tiền để nâng cấp, bạn bán lại cũng không lỗ nhiều.
- Bộ loa NS P-110 mình vẫn chưa có dịp nghe thử, nhưng mình nghĩ với tầm loa Home Theater có giá < 200 Obama thì chất âm nó không có khác biệt lớn so với các dàn loa vi tính cùng giá. Khi đi xem con NS P100 bác nhớ chú ý xem phía sau mấy con loa con có 2 kẹp cắm dây loa không? sau sub có ngỏ audio in dạng dắt nối AV không?, nếu có thì OK, có vài loại home theater 5.1 kiểu này, amply và bộ khuếch đại nằm trong sub và các loa satellite chỉ có 1 dắt nối AV thôi: loại này thì không chơi được với receiver ngoài.

Chỉnh sửa lần cuối:

toansong

bác nào ở hn có bộ Jamo đã setup cho e tới nghe với. hii. thaks bác.

Bên trên