Cần giúp về loa Logitech Z5500

thienchan79

Mình mới mua dàn loa Z5500 về coi HD trên máy tính thấy OK lắm, Nhưng mình muốn xem DVD với dàn loa này nên mua thêm sợi dây Optical về gắn vào đầu DVD và loa nhưng sao nghe được chế độ stereo x2 chỉ ra 4 loa, loa center không nghe được. Nhưng chỉnh sang chế độ dolby movie thì chỉ nghe được 3 loa center, front left và front right mà thôi. Mình rất gà về HD nhưng rât mê coi phim với âm thanh surround. Mong các Bro nào rành chỉ cho mình cách làm sao chỉnh cho nó ra đúng 5.1
Cám ơn mấy Bro nhiều

vietrung

Active Member
Ðề: Cần giúp về loa Logitech Z5500

Mình mới mua dàn loa Z5500 về coi HD trên máy tính thấy OK lắm, Nhưng mình muốn xem DVD với dàn loa này nên mua thêm sợi dây Optical về gắn vào đầu DVD và loa nhưng sao nghe được chế độ stereo x2 chỉ ra 4 loa, loa center không nghe được. Nhưng chỉnh sang chế độ dolby movie thì chỉ nghe được 3 loa center, front left và front right mà thôi. Mình rất gà về HD nhưng rât mê coi phim với âm thanh surround. Mong các Bro nào rành chỉ cho mình cách làm sao chỉnh cho nó ra đúng 5.1
Cám ơn mấy Bro nhiều

nếu bác xem phim trên DVD thì phải chỉnh audio out là 5.1 thì z5500 mới ra dc 5.1

vinagoh

Well-Known Member

Có khi âm thanh ở DVD đó chỉ 2.1 thì khổ!

thienchan79

Trên cái DVD nó có ghi la DTS va Dolby. Nhưng không biết là 2.1 hay 5.1 nữa. Cái DVD này mua lâu rồi chắc chỉ có 2.1 thôi. Cám ơn mấy Bro nhiều

thienchan79

Sẵn đây cho mình hỏi là nếu mình mua đầu HD về để coi fim HD thì mình chỉ dùng dây optical cho gắn với Z5500. vì Z5500 không có chỗ cắm HDMI. Vậy mình xài ngõ Optical vậy có được âm thanh 5.1 không? Vì có coi 1 số topic nói về optical và HDMI thì HDMI hay hơn. Thật tình mình mù tịt về mấy cái vụ HD này.

junyvu231990

Sẵn đây cho mình hỏi là nếu mình mua đầu HD về để coi fim HD thì mình chỉ dùng dây optical cho gắn với Z5500. vì Z5500 không có chỗ cắm HDMI. Vậy mình xài ngõ Optical vậy có được âm thanh 5.1 không? Vì có coi 1 số topic nói về optical và HDMI thì HDMI hay hơn. Thật tình mình mù tịt về mấy cái vụ HD này.

bác khõi fai lăn tăn chiện đó. nếu bác mua đầu fat HD thì chắc chắn có cổng optical. và bác chĩ viêc kết nối với optical của z5500 là oki. HDMI và optical thì mình ko bíc cái nào hon cái nào nhưng optical thì chuyên xuất âm thanh còn HDMI thì cả hình lẫn âm. nhưng bác yên tâm. phim có DTS và xuất bằng optical thì chắc chắn sẽ ra 5.1 hoành tráng cho bác.

hailong1109

Cho mình hỏi là dùng con này cắm vào HD box thì chất lượng âm thanh có tốt như dùng với máy tính kô? mình đang định mua con này, mọi người giải đáp giúp mình với! thx

HDTEDDY

Có khi âm thanh ở DVD đó chỉ 2.1 thì khổ!

trước đây thì dvd loại mười mấy ngàn đồng đều có 5.1 audio nhưng sau này thì em thấy ít cái nào có, chủ yếu là 2.1

để biết dvd của bác có âm thanh loại nào thì bấm vào nút "audio" trên remote dvd của bác để xem coi nó có bao nhiêu chế độ âm thanh. thường thì sẽ có 2.1 audio bãn ngữ và lồng tiếng việt.

em dùng dây optical từ dvd ra z5500 nếu xem dvd có 5.1 dts thì sẽ thể hiện trên cái bộ decoder của z5500.

để xem phim cho chuẩn thì nên hỏi người bán dvd hoặc cho thử trước. gần đây có loại "hd dvd" thật ra chỉ là phiên bản dvd rip nguyên gốc của dvd gốc, sẽ có đầy đủ 5.1

chúc bác thành công

Bên trên