các bác giúp em cách chuyển âm thanh với

tdthang123

e đang dùng con lap Dell1555 studio giờ e muốn chuyển âm thanh từ cổng cắm 3,5 của lap sang cổng optical của amly có được ko ạ, chứ xem film mà chơi stereo thì... nản lắm ạ. cám ơn các bác nhé

Ðề: các bác giúp em cách chuyển âm thanh với

e đang dùng con lap Dell1555 studio giờ e muốn chuyển âm thanh từ cổng cắm 3,5 của lap sang cổng optical của amly có được ko ạ, chứ xem film mà chơi stereo thì... nản lắm ạ. cám ơn các bác nhé

Cổng 3.5mm của Bác có chữ SPDIF không ?
Nếu không thì Bác lấy tín hiệu analog từ laptop qua receiver cũng được. Laptop mà có 3 cổng 3.5mm thì Bác yên tâm thưởng thức 5.1 qua đường analog nhé ! Chúc vui.

Cổng 3.5mm của Bác có chữ SPDIF không ?
Nếu không thì Bác lấy tín hiệu analog từ laptop qua receiver cũng được. Laptop mà có 3 cổng 3.5mm thì Bác yên tâm thưởng thức 5.1 qua đường analog nhé ! Chúc vui.

Cổng 3.5mm thì ra analog 2.0 thôi. SPDIF thì không có cở 3.5mm đâu. Nếu có thì cổng đó gióng Coaxial.
Xin chia buồn. Bạn không thể có được 5.1.

vinagoh

Well-Known Member

Cổng 3.5mm thì ra analog 2.0 thôi. SPDIF thì không có cở 3.5mm đâu. Nếu có thì cổng đó gióng Coaxial.

Bác nên tìm hiểu thêm về dòng màu đỏ trên nhé!!! [-X

- Cổng 3.5mm thì ra analog 2.0 ok, nhưng ở đây các bác nói là con lap có 3 cổng 3.5mm ==> con lap này có thể xuất ra âm thanh 5.1 qua 3 cổng analog này.

- Con lap của em có cổng S/PDIF cũng chính là ngỏ ra 3.5mm cho âm thanh 2.0.

- Cổng S/PDIF hoàn toàn khác cổng Coaxial và cổng Optical.

^:)^^:)^^:)^

Bác nên tìm hiểu thêm về dòng màu đỏ trên nhé!!! [-X

- Cổng 3.5mm thì ra analog 2.0 ok, nhưng ở đây các bác nói là con lap có 3 cổng 3.5mm ==> con lap này có thể xuất ra âm thanh 5.1 qua 3 cổng analog này.

- Con lap của em có cổng S/PDIF cũng chính là ngỏ ra 3.5mm cho âm thanh 2.0.

^:)^^:)^^:)^

Nếu là cổng S/PDIF thì nó là màu CAM, Hảy nhìn bảng màu chuẩn cho các cổng kết nốt sau:
http://en.wikipedia.org/wiki/RCA_connector

vinagoh

Well-Known Member

Nếu là cổng S/PDIF thì nó là màu CAM, Hảy nhìn bảng màu chuẩn cho các cổng kết nốt sau:
http://en.wikipedia.org/wiki/RCA_connector

Bác lại dựa vào màu để xác định cổng S/PDIF à!!!! [-X

Bác nhìn vào cái lổ đó (khi mt đang hđ) thì nó sẻ phát sáng màu đỏ bác ạ.

PS: mtxt của em cổng màu xanh mà chính là cổng S/PDIF đấy.

tethien

Active Member

Cái gì thế này ?
S/PDIF có 2 loại cổng : Coaxial và Optical.

Đã Coaxial và Optical rồi thì còn có cổng S/PDIF gì hòa toàn khác nữa đây ????

calcifer

Active Member

mấy bạn tranh cãi nhau chuyện bé con làm gì

có giao diện spdif dạng quang trong cổng 3,5mm. nhưng tùy, không phải máy nào cũng có.
bạn chủ thớt tra trong manual xem máy mình có hỗ trợ cổng này không.

mình vừa search hộ bạn 1 vòng mấy trang laptop review thì máy bạn chỉ hỗ trợ analog ra qua cổng 3,5mm thôi, còn spdif thì không có, vậy kết luận là bạn không thể chơi quang ra được

về vấn đề mầu sắc, thì là do nhà sản xuất thôi, các bạn cãi nhau làm gì cho mệt

@vinagoh: cổng 3,5mm (có spdif) bình thường nếu cắm analog thì trông y chang như các cổng thường khác, nhưng khi cấu hình sang giao diện quang thì nó có đèn led phát sáng ở trong, chứ không phải lúc nào nó cũng đỏ đâu bạn ạ

@titinh090182: mầu cam như bạn viện dẫn chỉ đúng với spdif dạng coxial (đồng trục), chứ không đúng với cổng optical.

vinagoh

Well-Known Member

Cái gì thế này ?
S/PDIF có 2 loại cổng : Coaxial và Optical.

Đã Coaxial và Optical rồi thì còn có cổng S/PDIF gì hòa toàn khác nữa đây ????

mấy bạn tranh cãi nhau chuyện bé con làm gì

có giao diện spdif dạng quang trong cổng 3,5mm. nhưng tùy, không phải máy nào cũng có.
bạn chủ thớt tra trong manual xem máy mình có hỗ trợ cổng này không.

mình vừa search hộ bạn 1 vòng mấy trang laptop review thì máy bạn chỉ hỗ trợ analog ra qua cổng 3,5mm thôi, còn spdif thì không có, vậy kết luận là bạn không thể chơi quang ra được

về vấn đề mầu sắc, thì là do nhà sản xuất thôi, các bạn cãi nhau làm gì cho mệt

@vinagoh: cổng 3,5mm (có spdif) bình thường nếu cắm analog thì trông y chang như các cổng thường khác, nhưng khi cấu hình sang giao diện quang thì nó có đèn led phát sáng ở trong, chứ không phải lúc nào nó cũng đỏ đâu bạn ạ

@titinh090182: mầu cam như bạn viện dẫn chỉ đúng với spdif dạng coxial (đồng trục), chứ không đúng với cổng optical.

Em thì thấy các cổng nó khác nhau nên em mạo muôi nói thế. Em up hình lên theo để các bác cho em lời khuyên nhé!

+ Hình của Optical và Coaxial sau đầu DVD Pioneer của em:

+ Hình của cổng S/PDIF trên máy tính lenovo Y410:

Ba cổng này đều dùng 3 jack cắm khác nhau.

Cái cổng S/PDIF của mt em nó cứ đỏ liên tục mặc dù đã chọn chế độ off bác ạ.

Thân.

adhhai

hic hic. Em đọc đến đây thì kết luận cái Dell E4300 của em ko xuất ra 5.1 được có đúng ko các bác. Các bác heo mi!!!

vinagoh

Well-Known Member

hic hic. Em đọc đến đây thì kết luận cái Dell E4300 của em ko xuất ra 5.1 được có đúng ko các bác. Các bác heo mi!!!

Bác biết rồi mà cứ hỏi. :))

Con lap nào có 3 jack cắm 3.5mm thì có khả năng ra được 5.1 (analog nhé). (vd: Dell xps 1640).

gokien

Banned

Cho mình hỏi con DELL của bác có cổng HDMI không ? nếu có vẫn xuất ra 5.1 được qua dây HDMI tử DELL đến AVR .

uphn

Member

+ Hình của cổng S/PDIF trên máy tính lenovo Y410:

Cái cổng S/PDIF của mt em nó cứ đỏ liên tục mặc dù đã chọn chế độ off bác ạ.

Thân.

Em cũng dùng Lenovo Y410, cái cổng của Em cũng giống y như của Bác. Cứ khởi động windows lên là nó đỏ.
Bác cho Em hỏi là hiện tại Bác dùng cable 1 đầu là toslink để cắm vào cái lỗ đỏ đỏ bên trên còn 1 đầu là Optical để cắm vào AVR phải ko ạ. Âm thanh ra là tín hiệu digital phải không ạ?
Có giải pháp nào khi cái AVR của Em chỉ có Coaxial input không ạ?
Cảm ơn Bác trước.
À nhân tiện cho Em hỏi Bác dùng cable gì để nối con lap này với TV ạ? Nếu dùng D-Sub thì có lên được fullHD ko ạ? Nếu được Bác cho Em xin cái tên cable và cách config với ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

ljonh3art

Active Member

bác này mới ở trên núi xún và đang cố tỏ ra nguy hiểm...
Em cũng dùng Lenovo Y410, cái cổng của Em cũng giống y như của Bác. Cứ khởi động windows lên là nó đỏ.
Bác cho Em hỏi là hiện tại Bác dùng cable 1 đầu là toslink để cắm vào cái lỗ đỏ đỏ bên trên còn 1 đầu là Optical để cắm vào AVR phải ko ạ. Âm thanh ra là tín hiệu digital phải không ạ?
Cảm ơn Bác trước.
À nhân tiện cho Em hỏi Bác dùng cable gì để nối con lap này với TV ạ? Nếu dùng D-Sub thì có lên được fullHD ko ạ? Nếu được Bác cho Em xin cái tên cable và cách config với ạ?
chính xác,bác dùng cable toslink cắm từ laptop vào avr,setup trong sound output là digital,âm thanh nhận trên avr là digital.
bác xài cái này để cho ra từ optical ra coxial ( hình chỉ mang tính chất minh họa )

Dùng cable cho TV thì nếu có cổng HDMI trên TV và laptop thì xài HDMI là đẹp nhất,k có HDMI thì DVI( thường thì trên laptop k có cổng này,đa số là trên mainboard của PC thôi ),k có DVI thì xài D-SUB.
Cổng D-SUB k hỗ trợ HD,vì em nhớ max resolution là chỉ 480p thì phải.
cable HDMI
images

cable DVI

cách chuyển đổi,đầu cắm qua lại giữa các đầu nói trên bác search trên google sẽ rõ.
nhớ là HDMI có hỗ trợ cả âm thanh trueHD , DVI và D-SUB thì k có.
cách config thì nếu bác xài win 7,cắm cable vào thì nó tự nhận hết.

Chỉnh sửa lần cuối:

uphn

Member

chính xác,bác dùng cable toslink cắm từ laptop vào avr,setup trong sound output là digital,âm thanh nhận trên avr là digital.
bác xài cái này để cho ra từ optical ra coxial ( hình chỉ mang tính chất minh họa )
Dùng cable cho TV thì nếu có cổng HDMI trên TV và laptop thì xài HDMI là đẹp nhất,k có HDMI thì DVI( thường thì trên laptop k có cổng này,đa số là trên mainboard của PC thôi ),k có DVI thì xài D-SUB.
Cổng D-SUB k hỗ trợ HD,vì em nhớ max resolution là chỉ 480p thì phải.
cable HDMI
cable DVI
cách chuyển đổi,đầu cắm qua lại giữa các đầu nói trên bác search trên google sẽ rõ.
nhớ là HDMI có hỗ trợ cả âm thanh trueHD , DVI và D-SUB thì k có.
cách config thì nếu bác xài win 7,cắm cable vào thì nó tự nhận hết.

Cảm ơn bác đã trả lời. Con Lenôv của Em không có cổng HDMI mới đau chứ.
Như vậy là Em chỉ có thể sử dụng được chất lượng DVD cho đường hình và HD cho đường tiếng sau khi đã mua thếm thiết bị chuyển đổi giữa optical to coaxial. Bác có biết ở VN mua cái này ở đâu không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Chính xác.

Cảm ơn Bác trước.

Bác xem thử có đầu chuyển đổi nào không!!!

Lúc trước em dùng conlap này phát thì nối với LCD bằng D-Sub loại 35k/ sợi 2m. Resolution của nó lên đến FullHD lận bạn à.

uphn

Member

Lúc trước em dùng conlap này phát thì nối với LCD bằng D-Sub loại 35k/ sợi 2m. Resolution của nó lên đến FullHD lận bạn à.

Bác có thể hướng dẫn Em cách setup được không ạ?
Sao Em set mãi mà nó chỉ lên được 1280x768 thôi? TV của Em là Philips 42PL7432/98. Thanks Bác trước.

P/S Mod: Nút Thanks có vấn đề hay sao mà gần đây mỗi khi em nhấn thì nút thanks biến mất mà không thấy hiện kết quả Thanks?

vinagoh

Well-Known Member

Con Philips này độ phân giải tối đa của náo là bao nhiêu hả bác?

1 số LCD nếu kết nối qua D-Sub chỉ cho phân giải 720p 1280 hoặc như Pana thì thấp hơn, chỉ 1064. Lúc đó LCD chỉ xem như display của máy tính thôi.

Bên trên