Asus Xonar HDVA 1.3

duynhat827787

Ðề: Asus Xonar HDVA 1.3

Bác chủ thớt cho mình hỏi ké tí nhé, mình cũng mới mua asus xonar 1.3 deluxe nhưng mình ko co receiver 5.1 nên mình dùng các ngỏ analog của sound card ra cac ampli 2 kênh (su dung 3 ampli) roi ra loa. không biết cách này mình có nghe được am thanh True HD không? mong cac anh chỉ giáo dùm mình, thành thật cảm ơn!

duynhat827787

vậy muốn nghe được âm thanh True HD thì nhất thiết phải cần receiver có chức năng giải mã tín hiệu True HD ah? vậy cần gì asus xonar, mình thật sự ko hiểu, mong các anh chỉ giáo thêm ah?

Nghia_PMT

Well-Known Member

mình cần đèn xanh HD trên AVR sáng mà cần Xonar vì source film down về là BD, còn về play BD disc sáng đèn HD trên AVR thì mình đã thấy nhiều lần rồi, khổ nổi BD disc đắt quá nên fa3i down film về cho con Xonar passthrough wa thôi.Bạn dùng 3 amp từ port analog Xonar ra mình nghĩ ko đc đâu vì tín hiệu HD theo mình biết nó chỉ đc Xonar passthrough hoặc bitstream thôi chứ ko decode bạn nhé, thân

lehoang40

vậy muốn nghe được âm thanh True HD thì nhất thiết phải cần receiver có chức năng giải mã tín hiệu True HD ah? vậy cần gì asus xonar, mình thật sự ko hiểu, mong các anh chỉ giáo thêm ah?

Nói về phần cứng thì muốn nghe True HD cần cả 2 cái: nguồn phát (HDP, BDP, HTPC với sound card) có chức năng True HD pasthrought, Receiver có thể giải mã True HD. Cần con Xona là cần cái True HD passthrought đấy bác.

@Nghia_PMT: 1 phim BD có DTS HD tầm 40Gb trở lên đấy bác ơi, down không nổi đâu, bác ra tamnhinso nhờ mấy em nó chép chừng vài chục phim về coi đở, nhưng nói trước là không có phụ đề việt ngử, mình cũng mới delete cả đống phim BD True HD vì vấn đề này, để chổ trống mà chứa mấy phim khác.

lehoang40

Bác chủ thớt cho mình hỏi ké tí nhé, mình cũng mới mua asus xonar 1.3 deluxe nhưng mình ko co receiver 5.1 nên mình dùng các ngỏ analog của sound card ra cac ampli 2 kênh (su dung 3 ampli) roi ra loa. không biết cách này mình có nghe được am thanh True HD không? mong cac anh chỉ giáo dùm mình, thành thật cảm ơn!

Mình chưa xài Xona 1.3 deluxe nên không biết nó có chức năng downmix true HD 7.1 ra ngỏ analogue không? nhưng cho dù nó có, bác muốn nghe được True HD theo ngỏ này thì 3 con amply của bác phải có ngỏ input support 192Khz/24bit bác mới nghe được (bình thường nghe chuẩn CD music chỉ cần 41kHz/24bit, nghe DTS thường chỉ cần 96kHz/24bit mà thôi).

Achilles

ban ơi Am thanh True HD nhất thiết phai đủ yếu tố sau:

1:AVR ( amly) : hỗ trợ True HD hoac DTS-HD MA
2:True HD phải đi qua day HDMI có cả hình ảnh va Am thanh đi cùng ...( đối với con Xona 1.3 hay ca slim nhé )
3:phim hay nhạc phải la Brulay hoac có hỗ trợ am thanh TrueHD hoac DTS-HD MA
Am thanh DTS_MA hay True HD tớ thấy khác biêt rât nhiều so vưosi DTS thường am thanh chi tiết và rõ ràng hơn ... bass cũng đánh tôn hơn rât nhiều ...

Ở nhà tớ van dang nghe nhac True HD hoac DTS -HD MA ca phim nua mỗi tội hoi tốn HDD nhưng rất đáng ......

Cách đây gần 1 tuần down dc bản Avatar Brulay bản 46GB xem DTS-HD MA phê lòi con mắt ......

duynhat827787

cám ơn các anh đã chỉ giáo, mình đã hiểu phần nào, theo các anh thì bản thân con asus xonar 1.3 deluxe ko decord được True HD mà chỉ passthrought True HD và cũng chỉ có con sound card này mới passthrought được tín hiệu True HD.
Trời oi! nếu vậy thì chết rồi, em mất nữa năm trời mới đủ tiền mua con asus xonar này, giờ lại phải mất cả năm nữa mới mua nổi Reciever nữa ah? sao con đường HD này lắm gian nan thề!
ah quên, các anh lỡ giúp em rồi thì giúp cho trót luôn nhé
em nên mua reciever 5.1 hay 7.1, hiệu gì là tốt, mua ở đâu và giá cả bao nhiêu
một lần nữa cảm ơn các anh và chủ thớt nhiều

lehoang40

cám ơn các anh đã chỉ giáo, mình đã hiểu phần nào, theo các anh thì bản thân con asus xonar 1.3 deluxe ko decord được True HD mà chỉ passthrought True HD và cũng chỉ có con sound card này mới passthrought được tín hiệu True HD.
Trời oi! nếu vậy thì chết rồi, em mất nữa năm trời mới đủ tiền mua con asus xonar này, giờ lại phải mất cả năm nữa mới mua nổi Reciever nữa ah? sao con đường HD này lắm gian nan thề!
ah quên, các anh lỡ giúp em rồi thì giúp cho trót luôn nhé
em nên mua reciever 5.1 hay 7.1, hiệu gì là tốt, mua ở đâu và giá cả bao nhiêu
một lần nữa cảm ơn các anh và chủ thớt nhiều

1 câu hỏi kinh điển: bác định mua con receiver bao nhiều tiền? muốn nghe được DTS thì tầm 3tr trở lên, nhưng đụng vào True HD thấp nhất cũng 8tr

duynhat827787

Trong tài liệu con sound card em nó ghi thế này, các anh xem hộ nhé
em định mua khoảng 6tr, (hàng second hand)

Đặc tính kỹ thuật
Tên model Card cải tiến hình/tiếng Xonar HDAV1.3 Deluxe 7.1
Card cải tiến hình/tiếng Xonar HDAV1.3
Chip xử lý và giao tiếp
Chip xử lý âm thanh
ASUS AV200 (Max. 192KHz/24bit)
Chip xử lý hình ảnh
Bộ xử lý hình ảnh ASUS Splendid HD
24-bit DAC (chuyển đổi tín hiệu số sang analog)
TI Burr-Brown PCM1796 (123dB SNR)
24-bit ADC (chuyển đổi tín hiệu analog sang số)
Cirrus-Logic CS5381 (120dB SNR)
Ngõ ra âm thanh OPA
NS LM4562 (THD+N~0.00003%) loại DIP có thể hoán đổi được
Bus tương thích
-PCI Express X1
HDMI
-HDMI 1.3a
Đặc tính về hình ảnh
Độ phân giải hình ảnh
- Độ phân giải TV KTS: lên đến 1080p
- Độ phân giải PC: lên đến UXGA
Chiều sâu và phổ màu
- Chiều sâu màu lên đến 48-bit/mỗi điểm ảnh (RGB hoặc YCbCr)
- Mở rộng phổ màu xvYCC
Các chế độ Splendid HD
- Photo, Video, Gaming (chế độ Gaming đòi hỏi phải có card đồ hoạ rời của ASUS)
Hệ số lấy mẫu âm thanh và độ phân giải
Phát định dạng HDMI 1.3
- 7.1 kênh LPCM 192KHz/24bit
-Dolby TrueHD, Dolby Digital Plus, và chuyển đổi kết hợp DTS-HD Master Audio Có thể nâng cấp được bằng chương trình TotalMedia player
Phát & thu analog
192KHz/24bit
Ngõ vào & ngõ ra số S/PDIF
192KHz/24bit
Hiệu năng âm thanh analog
Hệ số SNR (A-Weighted)
Ngõ ra: 120 dB
Ngõ vàot: 118dB
THD+N ở 1KHz:
Ngõ ra: 0.0004% (-108dB)
Ngõ vào: 0.0003% (-110dB)
Các cổng nhập/xuất
Các cổng HDMI
HDMI-Ra Loại A *1
HDMI-vào Loại A *1
Ngõ ra analog
RCA jack *2 (Kênh trước TRÁI/PHẢI)
RCA jack *8 (Front L/R and all other 6 surround channels)
Ngõ vào analog
mini jack *1 (Line-In/Mic-In dùng chung)
Mặt nạ phía trước
HD Audio và AC97
Ngõ vào AUX
Đầu vào AUX 4-chân
Cổng S/PDIF
Ngõ vào: Cáp đồng trục/TOSLINK kết hợp
Ngõ ra: Cáp đồng trục/TOSLINK kết hợp

Bên trên