Android toàn tập - Bài 1: Bộ nạp khởi động

[just]Hệ điều hành Android là một hệ điều hành mã nguồn mở được ứng dụng ở hầu hết các smartphone hiện nay. Nhưng ít ai có thể hiểu trọn vẹn về hệ điều hành này, cũng như cách thức hoạt động và điều khiển smartphone của nó. Chính vì thế, tôi mạn phép được giới thiệu sơ lược về hệ điều hành Android để các bạn đam mê công nghệ sẽ cập nhật thêm được một vài thông tin hữu ích qua loạt bài viết này.
[/just]
[just]
Bài 1: Bộ nạp khởi động – Bootloader

Ở mức độ cơ bản nhất, smartphone của bạn giống như một ổ đĩa cứng đã được phân vùng hoàn chỉnh. Một trong số các vùng đó lãnh nhận trách nhiêm nặng nề: chứa tất cả các tập tin khởi động của hệ điều hành Android; số còn lại nhận trách nhiệm lưu trữ tất cả các phần mềm, dữ liệu của bạn. Tại đó bạn có thể làm được rất nhiều thứ với các công cụ có sẵn.

Có thể nói rằng, bộ nạp khởi động cũng giống như một trạm kiểm soát an ninh cho hệ thống. Nếu bạn thay đổi bất cứ thứ gì trên phân vùng này, bạn có thể phá vỡ hoạt động ổn định của hệ điều hành. Hoặc nếu bạn rành về lập trình, bạn có thể tùy chỉnh hệ thống phù hợp với bạn hơn.

Có rất nhiều sự phàn nàn về việc bootloader bị mã hóa. Và trên thực tế, đa số các điện thoại đều khóa phân vùng này lại, kể cả các nhà phát triển được cho là gần gũi với bạn như Nexus. Nói một cách chính xác nhất, tất cả các phân vùng khởi động đều được khóa và mã hóa chặt chẽ, nghĩa là bạn khó có thể mở nó một cách dễ dàng và các lệnh mở khóa tương tự như “fastboot oem unlock” sẽ chẳng ăn thua gì!

Chính việc khóa bootloader đã nảy sinh nhiều vấn đề trong việc thay thế linh kiện giữa các dòng sản phẩm. Điều đó đã mở ra cuộc chạy đua giữa các nhà sản xuất phần cứng trong vấn đề này. HTC, Samsung và Motorola đều khóa bootloader của họ. Tuy nhiên trong những năm gần đây, đặc biệt trong vài tháng gần đây, hầu hết các nhà sản xuất đều cung cấp một số công cụ hoặc mật mã để người sử dụng có thể truy cập vào bootloader của mình. HTC và Sony Ericsson đã cung cấp ứng dụng để bẻ khóa bootloader của họ, ASUS chỉ cung cấp ứng dụng này trên một số phiên bản hạn chế của hãng. Sony Ericsson, Motorola hứa sẽ trình làng ứng dụng đó trong thời gian sớm nhất, LG và Samsung hứa sẽ cung cấp các sản phẩm mà bootloader không bị khóa.

Câu hỏi được đặt ra là tại sao bootloader lại bị khóa lại? Có rất nhiều câu trả lời và câu trả lời đáng chú ý nhất và cũng là giá trị nhất đó chính là để hạn chế dữ liệu trên hệ thống của bạn bị đánh cắp, hay là bị hack. Trong hệ thống đó chắc chắn sẽ chứa những dữ liệu nhạy cảm mà hacker có thể lợi dụng để làm thiệt hại đáng kể cho bạn.

Chính vì lý do đó mà các nhà sản xuất đã tốn một khoản không nhỏ đầu tư nghiên cứu về vấn đề này. Tuy nhiên, cũng có rất nhiều ý kiến trái chiều về việc có hay không có sự cần thiết của việc “lock boodloader”. Câu trả lời dành riêng cho các bạn.[/just]
Các bạn hãy đón xem bài 2: Ngôn ngữ của Android

Chỉnh sửa lần cuối:

thienanh

Active Member
Ðề: Android toàn tập - Bài 1: Bộ nạp khởi động

Cảm ơn bác chủ thớt. Rất bổ ích cho những ai muốn tìm hiểu kỹ hơn về Android. Uppp

KevilMaxim

Ðề: Android toàn tập - Bài 1: Bộ nạp khởi động

Ảnh bị die rồi bác chủ thớt ơi, bác cố gắng bổ sung và update thật nhiều kiến thức nha, cái này bổ ích quá ^^

Bên trên