5 lý do bạn yêu và ghét Windows Phone 8

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Nếu bạn đang quan tâm đến một chiếc điện thoại chạy Windows Phone 8, bạn muốn chuyển ra khỏi Android hay iOS thì bạn có thể muốn đọc bài viết này. Trong khi Microsoft đã tăng cường hệ điều hành di động của mình với nhiều tính năng mới, nó vẫn không hoàn hảo. Dưới đây là năm điều chúng ta yêu và ghét chạy Windows Phone 8.

Tôi yêu màn hình khởi động mới

Các Live Tiles trên màn hình chủ có thể giảm tới một phần tư kích thước so với trước đây, có nghĩa là chúng ta có thể thêm nhiều Tiles hơn cũng như thay đổi giao diện của màn hình. Đây là điều đầu tiên bạn có thể thấy khi dùng WP8, tinh chỉnh cá nhân hóa nhiều hơn.

Tôi yêu chụp ảnh màn hình

Nó có thể không phải là hệ điều hành đầu tiên tính năng này, nhưng cuối cùng bạn có thể chụp ảnh màn hình trên điện thoại của bạn. Không phải sử dụng một ứng dụng chỉ để chụp ảnh màn hình. Có rất nhiều công dụng khác nữa. Chụp và chia sẻ!

Tôi yêu và ghét Internet Explorer 10

IE 10 nhanh và hoạt động tuyệt vời nhưng chưa thể nói rằng nó hoàn hảo. Có một số vấn đề thiết kế vấn đề đã dẫn đến sự thất vọng. Ví dụ, mở một trang web từ một ứng dụng, và nó sẽ ghi đè lên trang hiện tại của bạn. Bạn có thể thay đổi điều này để mở một tab mới, nhưng tại sao điều này không phải là các thiết lập mặc định. Những thứ khác bao gồm thiếu quyền truy cập nhanh đến các tab, bạn phải lựa chọn giữa favorites, stop/refresh hoặc tabs.

Tôi ghét đa nhiệm

Như hệ điều hành di động khác, WP8 có khả năng cho phép chạy nhiều chương trình và chuyển đổi giữa các ứng dụng. Thật không may, điều này không đơn giản như vậy. Các nhà phát triển cần phải sử dụng các API cung cấp bởi Microsoft, và thậm chí sau đó nó không hoàn toàn đưa bạn trở lại nơi mà trước đây bạn rời đi. Hơn nữa, các nút quay lại không còn hoạt động tốt nếu bạn không sử dụng các tính năng đa nhiệm để chuyển đổi giữa các ứng dụng.

Đây là một ví dụ: Giả sử bạn đang lướt web trên IE10 và nhấn một số liên kết, sau đó thoát khỏi ứng dụng bằng cách nhấn nút Home, mở ứng dụng khác, nhấn nút Home một lần nữa, tải lên trình duyệt IE và bạn sẽ thấy rằng bạn sẽ không thể trở lại trang web trước đó khi bấm nút back, làm vậy sẽ mang bạn trở lại Home Screen.

Tôi yêu Kids Corner

Mặc dù một số người trong chúng ta không có con, ý tưởng về Kids Corner đơn giản là xuất sắc. Nếu bạn muốn đưa điện thoại của bạn cho trẻ em nhưng không muốn chúng vô tình xóa email công việc của bạn hoặc thực hiện cuộc gọi đường dài, tính năng này sẽ làm điều đó.

Kids Corner về cơ bản là một môi trường sandbox cho trẻ em để chơi và quan trọng hơn, chúng sẽ không có quyền truy cập vào các tính năng chính của điện thoại. Bạn cũng có quyền kiểm soát những ứng dụng nào chúng được sử dụng, mặc dù trẻ em được phép tùy chỉnh tên, hình ảnh cũng như thay đổi màu sắc được sử dụng cho Live Tiles.

Nguồn: asia.cnet.com

Ðề: 5 lý do bạn yêu và ghét Windows Phone 8

Mình chưa tìm thấy lý do thực sự thuyết phục để chuyển qua Windows Phone!
(Hiện mình đang dùng Android Phone)

Angus_Bert

Film critic

Đang dùng WP8 đây, cái thằng Cnet viết bài này toàn chọn những lí do chả có gì hấp dẫn. Có khối lí do khác hay hơn nhiều để yêu WP

torune

Film critic
ghét cái IE với app store nghèo + chặt chém (có những app bên Play Store cho free mà bên này tính tiền). còn lại ko có j phàn nàn WP8

children09

Well-Known Member

Mình thích nhất tính năng Kids Corner.

soildsnake

Active Member

Em thích sự tự do của Android hơn, nhưng cũng có 1 phần tình cảm cho WP và thích nhất W8

kết W8 nhưng ứng dụng thì ít quá, vẫn thích ăn roi hơn ^^~

0203

Re: Ðề: 5 lý do bạn yêu và ghét Windows Phone 8

Hiện tại thì Gõ tiếng việt vẫn chưa có bản cho WP8 nên gõ tin nhắn tv vẫn rất chuối.

vinhtroc

Member
Thank bạn vì những lý do tuy chưa thực sự hợp lý lắm nhưng anh em cũng biết thêm một số thông tin về WP 8.

oopsoppxx

Member

Smart phone ko như PC nhỉ, ko thích nền tảng nào thì cài nền tảng khác. Hi vọng có mấy "smart" phone vậy trong tương lai.

hiepkmai

Well-Known Member
Re: Ðề: 5 lý do bạn yêu và ghét Windows Phone 8

Smart phone ko như PC nhỉ, ko thích nền tảng nào thì cài nền tảng khác. Hi vọng có mấy "smart" phone vậy trong tương lai.
Bác có thể tìm mua HTC HD2. Điện thoại thông minh đồ cổ nhưng rất bá đạo :))

thien10041989

Thot viet bai ngu vai. Noi that la minh khong biet ban da xai WP8 hay chua nua

Bên trên