4K ư? Có nhiều loại 4K đấy nhé!

symphony

Well-Known Member
attachment.php

4K có thực sự là 3.840 × 2.160 pixel?

Ngành công nghiệp hiển thị toàn cầu đang chuyển dịch sang thứ được gọi là 4K, hay Ultra HD 4K. Thuật ngữ này ngày càng trở nên phổ biến, và chỉ vài năm nữa thôi, Full HD sẽ bị đẩy vào một xó xỉnh nào đó thật thơm tho - giống như những gì mà nó đã làm với SD.

4K ư? Bạn biết gì về 4K?

Sẽ có rất nhiều người không cần suy nghĩ và trả lời ngay rằng 4K tức là 3.840 × 2.160 pixel.

Hoan hô! Một câu trả lời đúng, nhưng rất tiếc... đó chỉ là ½ của sự thật.

Trong thực tế, chúng ta có sẽ phải hiểu “độ phân giải 4K” theo 2 cách:

- Độ phân giải 4K dùng trong ngành công nghiệp chế tạo màn hình dân dụng (digital television)

- Độ phân giải 4K dùng trong ngành công nghiệp điện ảnh (digital cinematography)

Nên nhớ, khi nói “độ phân giải 4K” tức là chúng ta đang ám chỉ đến số lượng điểm ảnh của chiều ngang (chứ không phải là chiều dọc). Số lượng điểm ảnh theo chiều ngang của “độ phân giải 4K” khi làm tròn đến đơn vị phần nghìn sẽ tương đương với 4.000 pixel.

Ok, mọi việc bắt đầu trở nên rõ ràng và phức tạp hơn chút ít.

Ultra HD 4K

Ultra HD 4K là thuật ngữ thường được dùng trong ngành công nghiệp chế tạo màn hình. Một chiếc TV Ultra HD 4K (hay chúng ta thường gọi là UHDTV và TV 4K) sẽ có độ phân giải là 3.840 x 2.160 pixel = 8.294.400 pixel ~ 8,3 megapixel.

Thực ra, hiện nay chúng ta có 2 định dạng Ultra HD, đó là Ultra HD 4K và Ultra HD 8K (7.680 x 4.320 pixel ~ 33,2 megapixel). Cả 2 định dạng này đều được sử dụng với mục đích dân dụng.

Digital Cinema Initiatives 4K

Digital Cinema Initiatives hay DCI, là một tiêu chuẩn được tạo ra từ một liên doanh của các hãng phim lớn, nhằm tạo ra một chuẩn chung cho rạp chiếu phim kỹ thuật số. Tổ chức này được thành lập vào năm 2002 với sự tham gia của nhiều tên tuổi lừng danh như Paramount Pictures, Warner Bros, 20th Century Fox, Sony Pictures Entertainment, Walt Disney...

Theo tiêu chuẩn DCI, phim 4K sẽ có độ phân giải chuẩn là 4.096 x 2.160 (8,8 megapixel và tỷ lệ xấp xỉ 17:9 - so với 16:9 của Ultra HD 4K). Tuy nhiên, trong thực tế thì đây cũng chỉ là một chuẩn chung nhằm mục đích tham chiếu, còn trong thực tế các nhà sản xuất phim có thể thay đổi một chút độ phân giải để phù hợp với mục đích nghệ thuật của họ.

Dù sao đi nữa, số lượng điểm ảnh theo chiều ngang của một “độ phân giải 4K” khi làm tròn đến đơn vị phần nghìn đều phải tương đương với 4.000 pixel.

Giống như ngành công nghiệp hiển thị tiêu dùng, ngành công nghiệp điện ảnh cũng đang xem 8K là đỉnh cao cần phải chinh phục. Bộ cảm biến trong các máy quay 8K chuyên nghiệp dùng để làm phim hiện nay thường có độ phân giải 7.680 x 4.320 pixel.

Streaming

Về streaming, Youtube hiện nay đã cho phép tải lên các video có độ phân giải tối đa là 4.096 x 3.072 (tương đương 12,6 megapixel và tỷ lệ 4:3). Tất nhiên, bạn cũng có thể tải lên các video 4K có tỷ lệ khác, miễn là số lượng điểm ảnh theo chiều nganh khi làm tròn không vượt quá 4.000 pixel.

Tóm gọn

attachment.php

Tổng hợp

vnit80

Member
Ðề: 4K ư? Có nhiều loại 4K đấy nhé!

Thế thì Full HD cũng có thể gọi là 2K chứ nhỉ, vì chiều ngang của Full HD là 1920 pixels (gần bằng 2000 pixels rồi mà)

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: 4K ư? Có nhiều loại 4K đấy nhé!

Thế thì Full HD cũng có thể gọi là 2K chứ nhỉ, vì chiều ngang của Full HD là 1920 pixels (gần bằng 2000 pixels rồi mà)

Thật khó tin nhưng về lý thuyết thì Full HD cũng là 2K.

Có 2 độ phân giải 2K phổ biến hiện nay là 2048 x 1080 pixel và 1920 x 1080 pixel (full HD).

Độ phân giải tham chiếu (reference) của 2K là 2048 × 1536 pixel, còn của 4K là 4096 × 3072 pixel.

latruong

Member

Em thấy hình như là 4K/Quad HD được định nghĩa đơn giản có số điểm ảnh=4*FullHD=3,840*2,160=8,294,400~4*1920*1080 thì phải. Em hơi gà vụ này bác nào có cao kiến gì thì giải thích thêm tại sao Full HD không được gọi là 2K

Angus_Bert

Film critic

Em thấy hình như là 4K/Quad HD được định nghĩa đơn giản có số điểm ảnh=4*FullHD=3,840*2,160=8,294,400~4*1920*1080 thì phải. Em hơi gà vụ này bác nào có cao kiến gì thì giải thích thêm tại sao Full HD không được gọi là 2K

Vụ Full HD và 2K vì giờ nó có 4K, 5K, 8K rồi, goi Full cho 2K thì không còn đúng nữa :D

leehuyhd

Member

em thấy các bác trên mạng nói, Độ phân giải FUll HD là gấp 4 lần DVD, và độ phân giải 4K gấp 4 lần Full HD, mà thực sự là em cũng ko hiểu là nó gấp 4 lần kiểu gì? bác nào giải thích giùm Em với

cuda123

Bác thớt cho mình 1 số link tải clip ngắn phim 4K được không ? với lại mình muốn hỏi làm cách nào play được phim 4K cấu hình của mình là laptop i7 1.6G ram 4G nvidia GT320M 1G

tuyen2068

Active Member

em thấy các bác trên mạng nói, Độ phân giải FUll HD là gấp 4 lần DVD, và độ phân giải 4K gấp 4 lần Full HD, mà thực sự là em cũng ko hiểu là nó gấp 4 lần kiểu gì? bác nào giải thích giùm Em với

Nói đơn giản, độ phân giải của :
DVD 16:9 = 720 x 480
Full HD = 1920 x 1080
4K = 3840 x 2160
Như vậy xét về số điểm ảnh thì 4K = 4 lần Full HD.
Còn Full HD thì khoảng 5-6 lần DVD.

trích : DVD-Video – Wikipedia tiếng Việt

culacvang

Well-Known Member
hiểu hết đc những lý thuyết về TV thì chắc là mình thành kĩ sư luôn rồi...:))

oanhman007

Active Member

vậy khi nào có 16k và 32k rồi 64k vậy nhỉ mọi người , lúc đó xem mới sướng , xem với màn hình 1k ich với 5D nữa thì tuyệt cú mèo ..........

explorer

Well-Known Member

Bác lên YouTube search : 4K clip là ra ngay

Tải xong cho laptop play thử coi thế nào ?

mmo2112

Active Member

Kéo từng bộ 720p đã oải, giờ lên 4K nữa không biết khi nào "đú" theo được... :-D

hptnvnn2

4k làm ra để xem film đếm lổ chân lông nhất là các film trong danh sách đen ấy

Bên trên