10 định nghĩa công nghệ thường gặp đôi khi khiến cho bạn lúng túng

sunsetvn

Trong cuộc sống bận rộn, thường thì ít khi ta để ý đến những cái nhỏ nhặt nhưng rất đỗi quen thuộc ở xung quanh. Rồi đôi khi rảnh rang, lại giật mình rằng những thứ nhỏ nhặt ấy là gì sao mình không biết nhỉ? Chắc chắn các bạn cũng không ít lần gặp những trường hợp tương tự phải không?

Một số khám phá dưới đây tưởng như rất thông dụng nhưng chưa chắc các bạn đã biết hết về nó đâu nhé.

10. Net Neutrality

Đây chính là quy tắc được FCC (Ủy ban Truyền thông Liên bang Hoa Kỳ) đưa ra nhằm đảm bảo tính công bằng trong việc sử dụng băng thông internet. Nguyên tắc này chỉ ra rằng, các nhà cung cấp băng thông rộng không được phân biệt đối xử các khách hàng. Cấm cài bộ lọc hoặc làm chậm đường truyền internet. Kể cả bản thân các dịch vụ internet của các nhà cung cấp đường truyền cũng phải sòng phẳng với các dịch vụ bên ngoài khác.

Nếu mà áp dụng quy tắc Net Neutrality ở Việt Nam thì FPT sẽ không có quyền ưu tiên băng thông cho trang web tin tức vnexpress.net. Khi đó, HDVN nên tranh thủ chiếm thêm thị phần về lượng người truy cập ở mảng công nghệ là hợp lý nhất.

9. The Windows Registry

Đây được xem là trái tim của hệ điều hành (HĐH) Windows. Windows Registry chính là nơi lưu giữ hầu hết các cấu hình của Windows và các ứng dụng được cài đặt thêm vào HĐH này. Đây cũng là nơi mà virus tấn công dữ dội nhất. Tuy nhiên, nó cũng là nơi để bẻ khóa hầu hết các phần mềm có bản quyền (tính ra thì Việt Nam là nước có lợi nhất từ Windows Registry rồi). Nếu chịu khó nghịch ngợm Windows Registry một chút thì bạn sẽ làm chủ được nhiều thứ trong HĐH Windows thôi.

8. Android Task Killers

Đây là một trong những đặc trưng của Android ngay từ thủa ban sơ của nó. Có lẽ chính vì thế mà cho tới nay, HĐH này vẫn giữ chức năng được xem là "lợi bất cập hại" này. Android task killers được sử dụng như một cứu tinh trong khi sử dụng Android khi các ứng dụng bị treo và chức năng này sẽ "kill" (tắt) chúng bằng cách đưa tất cả những ứng dụng bị treo vào chỗ khác nhằm giải phóng bộ nhớ.

Tuy nhiên, đây được xem là thao tác rất "thô bạo" vì nó sẽ ảnh hưởng tới hiệu quả sử dụng của CPU. Đó là chưa kể tới việc nếu bạn lạm dụng quá nhiều chức năng này thì bộ nhớ trong máy của bạn sẽ "chai" và giảm dung lượng, tuổi thọ của pin cũng sẽ bị ảnh hưởng nặng nề. Vì vậy, bạn nên thận trọng khi sử dụng chức năng Android task killers này nhé!

7. SSL Encryption (còn được biết dưới dạng HTTPS)

Khi sử dụng các ứng dụng web của các ngân hàng, công ty chứng khoán hay email, bạn để ý trên thanh address của nó thường sử dụng https:// thay vì http:// như bình thường. Đó là do họ sử dụng hệ thống xác thực SSL (Secure Socket Layer) nhằm đảm bảo an toàn dữ liệu từ web browser tới server. Vì vậy, khi sử dụng cac website nào có sử dụng https thì chí ít bạn cũng yên tâm rằng thao tác của bạn sẽ rất khó để có thể bị hacker lấy được thông tin cá nhân của bạn trên đường truyền.

6. "4G" thực ra nghĩa là gì?

4G là tên gọi của công nghệ điện thoại không dây thế hệ thứ 4 (Gerneration wireless telephone technology). Trước nó thì đã xuất hiện 1G, 2G, 2.5G, 3G và 3.5G, tương lai chắc chắn sẽ xuất hiện 5G hoặc 6G 8->.

4G hiện nay được xem như dịch vụ tối ưu nhất trong việc truy cập từ xa của các thiết bị di động. Bất kì nơi đâu, bất kì lúc nào và không phân biệt nhà cung cấp dịch vụ là ai. Tất nhiên, nếu thiết bị của bạn hỗ trợ 4G thì bạn có thể sử dụng nó với tốc độ rất nhanh.

5. Sự khác biệt giữa nhạc Lossless và Lossy

Cái vụ này thì chắc không lạ gì với anh em nhà HDVN rồi, nhưng biết đâu dân ngoại đạo vẫn lạ lẫm với 2 thuật ngữ này thì sao.

Lossless là một từ có trong định nghĩa định dạng file adio FLAC - Free Lossless Audio Codec. Tới đây, có lẽ đã gọi ý một phần nào về sự khác biệt giữa Lossless và Lossy rồi nhỉ? #-o

Lossless thường sử dụng trong việc lưu trữ các bản nhạc gốc hoặc trong các đĩa CD có bản quyền. Lossy thì thường là chuẩn audio cho các bản nhạc nén như MP3 chẳng hạn. Chính vì vậy, nhạc Lossless luôn "chất" hơn Lossy nhưng dung lượng thì lại nặng hơn rất nhiều.

Một thực tế hiện nay cho thấy, các trình duyệt hỗ trợ các dịnh dạng Lossless rất ít, còn định dạng Lossy thì lại tràn lan. Nguyên nhân có lẽ là do việc tải các bản nhạc Lossy từ đường truyền internet nhanh hơn nhờ dung lượng nhỏ hơn rất nhiều, đồng thời chất lượng của nhạc nén được mã hóa cũng ở mức chấp nhận được.

4. HĐH 64-Bit với 32-Bit

Hiện nay, việc sử dụng các hệ điều hành 64-bit vẫn chưa được phổ biến cho lắm vì đa phần các ứng dụng còn hỗ trợ HĐH 32-bit. Tuy nhiên, xét về tốc độ thì HĐH 64-bit hơn hẳn so với việc sử dụng 32-bit ở các ứng dụng thuộc dạng "nặng đô". Một khác biệt khá rõ là nếu máy tính của bạn có dung lượng RAM từ 4GB trở lên thì bạn nên cài HĐH 64-bit, do HĐH 32-bit chỉ nhận tối đa 3.2 GB RAM thôi, đồng thời đa phần các ứng dụng 32-bit vẫn có thể chạy tốt trên HĐH 64-bit.

3. Bảo trì Windows đúng cách

Windows Maintenance là công cụ khá tốt giúp cho hệ điều hành Windows chạy nhanh và ổn định. Công cụ này bao gồm các chức năng: Chức năng Sleep, Hibernate, Shut down, làm tươi bộ nhớ, dọn registry, tự động nhân phần cứng mới, quản lý các ứng dụng (install, uninstall),… nói chung là gần như tất tần tật các thao tác quản lý Windows bằng giao diện người dùng.

2. Viruses, Trojans, Worms, và các kiểu Malware khác

Virus là thuật ngữ dung chung để chỉ các loại ứng dụng có hại cho người sử dụng các thiết bị công nghệ.

Worms là thuật ngữ dùng để chỉ những loại virus tấn công vào máy tính chỉ nhằm mục đích phá hoại: xóa dữ liệu,khóa ứng dụng, làm tê liệt hệ điều hành… Trojans là những loại virus bí mật thâm nhập vào máy tính để kiểm soát và lấy thông tin.

Malware thường là các phần mềm có cài mã độc khi bạn cài chúng vào máy tính của mình.

1. Wi-Fi and Networking

Networking nói tới việc kết nối giữa các máy tính với nhau bằng cách nào đó, trong khi Wi-Fi (Wireless Fidelity) là thuật ngữ nói về thao tác kết nối mạng máy tính mà không cần thông qua dây cáp.

Đa số thuật ngữ trên đây có thể đã quá phổ biến với chúng ta hiện nay. Nhưng đôi khi chúng ta lười tra Google nên cũng chỉ hiểu một một cách mơ màng mà thôi. Hy vọng bài viết sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn các khái niệm thường gặp trong công nghệ hiện nay.

Theo Lifehacker

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: 10 định nghĩa công nghệ thường gặp đôi khi khiến cho bạn lúng túng

Cám ơn bạn về các định nghĩa trên.
Tiện đây, tớ có 1 thắc mắc xin được hỏi bạn.
Mình chưa hiểu tại sao một số website có lưu lượng người truy cập lớn lại có thể kiếm được tiền từ điểm này? (thu từ quảng cáo thì mình hiểu)
Bạn mô tả chi tiết cho mình với nhé.
Cám ơn bạn nhiều.

grandthorn

Active Member

có cái này góp ý: trong cái malware - lại có mã độc trong đó - bạn nên giải thích lun đi - để trong đó ai ko biết lại giải nghĩa malware = 1 từ khó hiểu khác đó :))

bantot: site có dung lựơng truy cập nhiều -> có nhiều người dùng và ngừơi dùng đó có hoặc có thể là người dùng thường xuyên của website. những người truy cập vào trang web có thể trở thành khách hàng tiềm năng của doanh nghiệp. và một doanh nghiệp muốn bán được sản phẩm phải quảng cáo cho khách hàng biết tới sản phẩm của mình. Và ko ai lại đem iphone hay hàng hot lên núi chả có mấy ngừơi dân mà quảng cáo cả bạn àh.

khanhasd

Active Member

WTF ??? CÁI GÌ ĐÂY :)) =))

grimreaper87

đọc xong bài của bác em thấy có 1 số kiến thức mới hay quá

TR0JAN

Cám ơn bạn về các định nghĩa trên.
Tiện đây, tớ có 1 thắc mắc xin được hỏi bạn.
Mình chưa hiểu tại sao một số website có lưu lượng người truy cập lớn lại có thể kiếm được tiền từ điểm này? (thu từ quảng cáo thì mình hiểu)
Bạn mô tả chi tiết cho mình với nhé.
Cám ơn bạn nhiều.

Cái bạn hiểu chính là đáp án cái bạn hỏi.

vokycaca

Theo mình thì cái số 8 có vấn đề. Bộ nhớ "chai", thô bạo? ảnh hưởng tới hiệu năng CPU thì em chỉ thấy là tắt bớt các app đi thì tăng hiệu năng í chứ!?, rồi bộ nhớ giảm dung lượng, chai pin => chưa có gì kiểm chứng cả. Diễn giải như bài báo có vẻ gây lúng túng hơn :))

bbbooo

Member

cái vụ đầu tiên thì em không biết chứ mấy cái sau em cũng biết kha khá :D

toi like bai nay

Bên trên